Announcement

Collapse
No announcement yet.

e2140 อยากแรงทำไง ผมได้แค่ 800>1000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• e2140 อยากแรงทำไง ผมได้แค่ 800>1000

ผมเพิ่งซื้อมาวันเนี้ย เนื่องจากตัวเก่าไม่เข้ากะบอร์ด ผมเลยยืม e6300 ของเพื่อนมาใช้
    ก็เลยได้สัมผัสกับความแรง ผมเลยติดใจอยากให้ e2140 เนี้ยแรงๆหน่อย
    ใครมีวิธีบ้างบอกที

ผมแค่เพิ่ม fsb จาก 800 เป็น 1000 เกินนี้เปิดไม่ติด ผมลองเพิ่มไฟดูบ้าง(มือใหม่ไม่ค่อยรู้)เลยเพิ่ม
    Vcore เป็น 1.6 (เต็ม Max)แต่ดูในไบออสเห็นแค่ 1.55 มันก็บูตไม่ติด(เพิ่มไฟก่อนเพิ่ม fsb)
    ใครมีวิธีที่ทำให้แรงกว่านี้ไหมคับ

ตอนนี้เอาเท่าที่ได้ 800 > 1000 ไฟเดิม bus ram ตายตัวที่ 800 คับ

ถามอีกข้อ ถ้าหาก ผมลองทำ bsel mod 1333 บอร์ดไหวไหมอ่ะ เพราะบอร์ดรองรับที่ 1066
    แต่ถ้าดูจาก ความสามารถที่เค้าเขียนไว้ มันน่าจะไหวที่ 1600

System
    E2140+Original Sink
    P5NSLI - FSB tuning from 133MHz up to 400MHz at 1MHz increment
    - Memory tuning from 533MHz up to 1200MHz at 1MHz increment
    - PCI-E frequency tuning from 100MHz up to 150MHz atMHz
    increment

Ram PQI 800/512*2 Dual บอร์ดรับ 667 > 800
    power asus 550w
    vga 7800gtx 256

ลองทดแรม 1:1 ครับ
    เซฟ cpuz มาให้ดูด้วยก็ดีครับ

Comment

ได้แค่เนี้ย
      Attached Files

Comment

เอาหน้าmemory ดิ ม่ะช่ายหน้า spd
        แรมน่ากลัว - -" part serial week ม่ายมีบอกซักอย่าง

Comment

โทษทีลืมดู

Comment

เอาใหม่ๆ
            Attached Files

Comment

ตามที่ตาอิม บอกเลย

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
                ตามที่ตาอิม บอกเลย
                มาเนียน

แล้วใส่ไฟอะไรไปเท่าไหร่บ้างครับ

Comment

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองเพิ่มไฟแต่อย่างใด

ram ผม fix ที่ 800 เลยอ่ะ
                  บอร์ดมันไม่เห็นมีให้ปรับ 1:1 เลย หรือ ว่าให้ปรับให้มันวิ่ง ตาม fsb เลยคับ

อยากทำ bsel mod 1333 บอร์ดไหวไหมอ่ะคับ...กัว

Comment

Originally posted by boy2san View Post
                    ตอนนี้ยังไม่ได้ลองเพิ่มไฟแต่อย่างใด

ram ผม fix ที่ 800 เลยอ่ะ
                    บอร์ดมันไม่เห็นมีให้ปรับ 1:1 เลย หรือ ว่าให้ปรับให้มันวิ่ง ตาม fsb เลยคับ

อยากทำ bsel mod 1333 บอร์ดไหวไหมอ่ะคับ...กัว
                    ไม่เคยแตะบอร์ดชิบ Nforce ขอผ่าน รอท่านต่อไป

Comment

บอร์ดตัวนี้แรงอยู่แล้วครับ ไม่ต้อง bsel หรอก
                      บอร์ดที่ใช้ nForce มันสามารถที่เลือกจะล็อคบัสแรม+ไปตามบัส cpu ได้นิครับ
                      แต่ผมนึกไบออสไม่ออกอ่ะ -*-
                      เคยใช้แค่ครั้งเดียวเองอ่ะ บอร์ดที่ใช้ ชิบ nForce อ่ะั

Comment

http://www.overclockzone.com/spin9/r...li/index3.html
                        นี่เลยครับ

Comment

แล้วผมจะทำไงดีให้มันวิ่งได้ไกลๆ fsb เกิน 1000 ก็เปิดมะติดแว้ว

หรือให้ไปลองปรับ ram ตาม fsb เลย(ram จะเน่าไหมหว่า)
                          อ่า...งงเละ (ง่วงด้วย)

สงสัยได้ต่อวันพรุ่งนี้ - -

Comment

ไฟน้อยไปครับ 1.28 (ในไบออสประมาณ 1.3) มันเลยได้แค่นั้นส่วนไฟอัดสัก 1.4 ดูก่อน

Comment

ลองแล้วคับ 1.4 (1.35) ก็เงียบ เลย ลอง 1.6(1.55) ก็เงียบ

ตอนนี้เลยอยากทำ bsel mod 1333 ดูใครมีวิธีทำแบบละเอียดไหมคับ

Comment

Working...
                              X