Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอ LCD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอ LCD

จอ widescreen กับ ไม่ widescreen แตกต่างกันอย่างไรคับ

กรำๆๆๆ

ชนิดจอ ความกว้าง ความสูง
    wide กว้างกว่าจอที่ไม่ wide เตี้ยกว่าจอที่ไม่ wide
    Not wide แคบกว่าจอ wide สูงกว่าจอ wide

หรือพูดอีกอย่างคือ ค่า resolution ของจอ มันคนละอย่างกัน เช่น จอ 19นิ้ว
    ถ้า wide 19นิ้ว ค่าจะอยู่ที่ 1440*900 ถ้าไม่ wide ค่าจะอยู่ที่ 1280*1024 ครับ ประมาณนี้ ถ้าจำมะผิด
    จากค่า resolution ของจอนี้ คือ ค่า ความกว้างของจอ คูณกับ ค่าความสูงของจอ แต่มันเป็น pixel นะครับผม อิอิ

หรือถ้ายังไม่ get ก็ มองดูจอ แล้วจะเห็นว่า จอwide จะดูเป็น สี่เหลี่ยม ผืนผ้ามาก
    ส่วนเจ้าจอธรรมดา จะดูเหมือนจะเป็น สี่เหลี่ยม จัตุรัส นิดๆ

หรือถ้ายังอีก ก็ ... จอ wide นั้น จะให้มุมมองที่กว้างขึ้น เหมาะที่จะดูหนัง เพิ่มมุมมองในการเล่นเกม เหมือนจอใจโรงหนังยังไงอย่างงั้น (เวอร์ไปป่าวหว่า) จอ ไม่ wide เหมาะที่จะเอาไว้ทำงานอื่นๆ เช่น พิมพ์ เวิร์ด ... อิอิ

หรือถ้ายัง แล้วจะเอา อะไรที่แตกต่างอีกหรือ ท่าน?

ผิดตรงไหนท่านอื่นช่วยแก้ด้วย ละกันนะคร้าบบบบ ผมคงหมดปัญญา เท่านี้แหละเด้อออ เง้อออ

Comment

จอ LCD ธรรมดา 4:3
      จอ LCD Widescreen 16:10

Comment

พื้นที่หน้าจอไม่วาย จะเยอะกว่าคับ

ราคาจอไม่วาย แพงกว่าคับ

นอกนั้นตามข้างบน^^"

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
          พื้นที่หน้าจอไม่วาย จะเยอะกว่าคับ

ราคาจอไม่วาย แพงกว่าคับ

นอกนั้นตามข้างบน^^"
          นี่แหล่ะที่ทำให้ผมลังเลไม่ยอมเปลี่ยนจอใหม่ เพราะ 19" 22" มันไม่มีพวกไม่ wide เลยง่ะ เมื่อไหร่จะมีซักทีว้า ก็ใช้ 17" LCD Viewsonic ต่อไปดีกว่า แต่ถ้ามันพังจออะไรก็ใช้ครับ

Comment

19" ที่เป็น 4:3 ยังพอมีในตลาดนะครับ

Comment

มีแต่ 19" ไม่วายนะ 22" ไม่วายไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ ผมก้อใช้ lg 19" ไม่วายอยู่คับ^^"

Comment

Originally posted by Taknaluck View Post
                19" ที่เป็น 4:3 ยังพอมีในตลาดนะครับ
                Originally posted by kgb99 View Post
                มีแต่ 19" ไม่วายนะ 22" ไม่วายไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ ผมก้อใช้ lg 19" ไม่วายอยู่คับ^^"
                แต่ resolution มันได้สูงสุดพอ ๆ กับ จอ 17" 1280 * 1024 Pixcel เหมือนกัน ผมก็เลยเฉย ๆ ครับ ดูอยู่นานแล้ว
                Last edited by tanawat30; 7 Jan 2008, 12:17:42.

Comment

ก็จริงนะ แต่ละเอียดมากการ์ดจอผมไม่ไหว 7300gt

Comment

Working...
                  X