Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows เห็น HDD Master เป็น Slave ช่วยด้วยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows เห็น HDD Master เป็น Slave ช่วยด้วยนะครับ

เครื่องผมมี HDD 2 ตัว (IDEนะครับ) ตัว ละ 40 GB
    ตัวหลัก (MASTER) เป็นของ Seagate ตัวรอง (Slave) เป็นของ Samsung
    Bios เห็นปกติครับ คือ Seagate เป็น Master Samsung เป็น Slave
    แต่พอเข้า Windows กลับกลายเป็นตรงกันข้ามครับ
    ปกติ HDD 1 ลูก แบ่งเป็น 2 Patition ก็จะได้
    C: , D: ถ้ามีอีกก็จะต่อไปเรื่อยๆ (E,F,G,H,...)
    แต่ของผม มันเห็น ตัว Slaveเป็น C: , D: เห็น Master เป็น F: , G:
    (E: เป็นของ CD-Rom ครับ)
    ***ผมก็เลยอย่างจะทราบว่า
    1. เกิดจากอะไร ?
    2. จะแก้ไขได้ยังไง ?
    อยากจะให้ช่วยกันหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ
    ปล. ผมลองเปลี่ยนไดร์ใน Disk Management ตัวที่ติดตั้ง Windows (F เปลี่ยนไม่ได้ครับ
    XP นะครับ แหะๆ

มันมีจั๊มเปอร์ที่ตูดฮาร์ดดิส ให้เลือกว่าจะเอาเป็นมาสเตอร์หรือสลาฟ ลองไปจั๊มดูคับ

Comment

กำหนดแล้วครับ ใน Bios เห็น ปกติครับ

Comment

แล้วลงวินโดว์ลูกไหนคับ

หรือ hdd ลูกไหนมีไฟล์ systems คับ^^"

Comment

ท่านลงวินโดว์ลูกที่เป็น Slave หรือป่าว ถ้าท่านลงไว้ลูกใหนลูกนั้นมันจะเป็นไดรฟ์ C ไม่ว่าจะเป็น Slave หรือ Master แต่มันก็เพียนได้เหมือนกัน วิธีแก้เวลาลงววินโดว์ให้ถอดสาย HDD ลูกที่ไม่ได้ลงวินโดว์ออกก่อน ลงเสร็จค่อยเสียบเท่านี้ก็ได้แล้วครับ

Comment

ผมลง windows HDD ตัว MASTER อะครับ
            ผมยกไปที่ร้านซ่อมครับ จะทำเองไม่มีเวลา
            ช่างเค้าคงไม่ได้ถอด HDD ลูกที่เก็บข้อมูลอย่างเดียว
            เดี๋ยวว่างๆ ผมค่อยลง Windows ใหม่ละกัน
            สาเหตุจะเกิดขึ้นได้จากอย่างอื่นรึเปล่าครับ (อยากจะทราบเผื่อจะเป็นกรณีตัวอย่างได้)
            ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
              แล้วลงวินโดว์ลูกไหนคับ

หรือ hdd ลูกไหนมีไฟล์ systems คับ^^"
              ลูก MASTER (SEAGATE) ครับ

Comment

ถ้าผมจะแก้นี้ คง ต้องลง Windows ใหม่เลยใช่ป่ะครับ
                มีวิธีแก้อย่างอื่นรึเปล่าคับผม

Comment

ลองทำแบบนี้ดู แต่ ไดรที่มีมี วินโดว์อยู่เปลี่ยนไม่ได้ครับ^^"

Comment

วิธีในดิสเมเนสเมน ทำไปแล้วครับ
                    แต่มันติดที่ไดว์ที่เราลงวินโดว์มันเปลี่ยนไม่ได้

Comment

คงต้องถอดตัว slave ออกก่อนแล้วลงวินโดว ไหม่คับ

Comment

คงจะไม่มีวีธีอื่น เพราะไดรฟ์ที่มี system มันถูกกำหนดแล้ว

Comment

OK ครับ ตัดสินใจละว่าต้องลงใหม่อย่างเดียว
                          แง้แง้ .......
                          ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับผม

Comment

Working...
                          X