Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi กับลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Purity View Post
    Jack ของลำโพงบ้านมันเป็น Banana
    Jack ของ sound card มันเป็น stereo mini jack

คือแค่ Jack มันก็เสียบด้วยกันไม่ได้แล้วน่ะครับ
    แล้วก็แปลงไม่ได้ด้วย

ดังนั้นต้องต่อสัญญาณจาก soundcard เข้า amp ซึ่งควรจะมีระบบเสียง HD ด้วย
    ซึ่งตอนนี้รู้สึกจะมีของ Onkyo ที่ออกมาแล้ว
    Amp ในที่นี้ที่แนะนก็คือ AV Reciever

ถ้า Integrade นั่นเอาไว้ใช้ฟังเพลง 2 ch. เป็นหลักครับ
    HD ต้องดู Souce ด้วยนะครับ คุณหนังที่มี รหัส HD ได้หรือไม่ ซึ่งยังน้อยอยู่ ครับ (บางคนยังดู VCD อยู่เลยเอาอะไรมาก) ถ้าเป็นผม ผมยังไม่แนะนำครับทำไมเราต้องเสียเงินไปกับ Technology ที่ไม่ค่อยได้ใช้ นานนนนนนนนนนนนนนนๆ ใช้ทีก็เถอะ เงินมันจมครับ และที่แตกต่างกันก็แค่การถ่ายทอดสัญญาณ ที่มีปริมาณมากกว่าแค่นั้นเอง Dolby Digital หรือ DTS 96/24 ก็เหลือแหล่ แล้วครับ

และเรื่อง connector ที่เสียบกับ Sound Card ไม่สามารถเอาออกลำโพงบ้านได้เลยนะครับ เพราะเป็นสัญญาณ ที่ยังไม่ได้ขยาย ดังนั้น Banana กับ Ster ไม่ต้องกังวลครับเพราะยังไงก็ไม่สามารถเสียบได้ครับ เพราะ Ster เล็ก มันเป็นแค่สายสัญญาณซะมากกว่าครับ ไม่ใช่สายที่ขน สัญญาณที่ขยายแล้ว

Comment

--------------------------------------------------------------------------------

ก็คือ AVR เน้นดูหนังเป็นหลักส่วน int amp ไว้ฟังเพลงเหรอครับ
      แล้ว avr ถอดสัญญาณภาพต่างๆ เหมือนกับการ์ดจอคอมรีเปล่าอ่ะครับ แบบสมมุติผมดูหนังผ่านคอม ก็ต้องใส่ DVD เข้าไปในคอมแล้วต่อสัญญาณเสียงออกจาก sound card เข้า AVR แล้วสัญญาณภาพออกจากที่อ่านจาก drive คอมจะออกมาผ่านทางไหนอ่ะครับ

หน้าที่มันมันไม่ได้ถอดสัญญาณภาพครับ มันแค่ ส่งผ่าน แค่นั้น ก็เหมือนประตูน้ำ เวลาปิดน้ำก็ไม่ไหล เวลาเปิดน้ำก็ไหล น้ำก็ยังเป็น้ำธรรมดา ยังเอามากินไม่ได้ (ผมเด็กอนามัยนะ อิอิ) แค่นั้นครับ เพียงแต่มันสะดวกขึ้นครับในการใช้งานครับ เวลาส่งข้อมูลภาพสมมติมันออกมาจาก Drive มันก็ยังต้องการ การ์ดจอในการประมวลภาพครับ

อย่างเช่นนะครับ
      ผมมี PC ช่องต่อเสียง Optic
      มี DVD Player ช่องต่อเสียง Coax
      มี HDD Media Player ช่องต่เสียง RCA
      มี TV

3 Source 3 เสียง 3 ภาพ อยากต่อภาพแบบ Component ต่อเสียง แบบ Optic 1 แบบ Coax 1 แบบ Analog 2 ch (สาย RCA ธรรมาดา)

ภาพนะครับ ถ้า ไม่มี AVR ทีวีมัน 3 ช่องต่อภาพ ก็แล้วไปแต่ถ้ามีแค่ 1 ล่ะ จะเอาเข้ายังไง ถ้าไม่ใช้ AV Selector ก็ต้องใช้ AVR กันละครับ

ต่อมาต่อเสียง ถ้ามี AVR มีช่องต่อ Coax Optic เพื่อใช้ในการถอดรหัส และต้องมีช่องต่อ Analog RCA แต่ถ้าไม่มีก็ไม่สามารถถอดรหัสได้ นอกจากมีตัวถอดรหัสต่างหาก เช่น creative ddts 100 ก็ไม่มี ภาคขยายอีก

ต่อมา แสดงผลล่ะ ถ้าไม่มี AVR เลย คุณจะต้องไปปรับทั้ง 3 ที่ ที่ Selector ที่ ตัวถอดรหัส ที่ตัว ภาคขยาย Remote 3 อัน แต่ถ้าเป็น AVR ล่ะก็ที่เดียวเลย กำกับไว้ DVD player เป็นช่อง DVD แล้วก็เลือก Input แค่นี้ก็จบ ปรับเสียง ก็มี Vol. Master แค่อันเดียว มี Remote อันเดียว (ถ้าเป็น DVD player AVR AMP แบรด์เดียวกัน อาจใช้ Remote อันเดียวกันได้เลยครับ) นี่คือความสะดวกครับ และยังมี ลูกเล่นอื่นๆ อีก AVR ของผม มันจะ Detect Source ให้ด้วยว่ามันเป็น กี่ Ch Code แบบไหน ปรับ Vol. แต่ละ Ch ได้ ปรับ ระยะให้เหมาะสมได้ และอื่นๆ อีก
      Last edited by Aeromancer; 7 Jan 2008, 18:11:02.

Comment

Originally posted by Purity View Post
        Jack ของลำโพงบ้านมันเป็น Banana
        Jack ของ sound card มันเป็น stereo mini jack

คือแค่ Jack มันก็เสียบด้วยกันไม่ได้แล้วน่ะครับ
        แล้วก็แปลงไม่ได้ด้วย

ดังนั้นต้องต่อสัญญาณจาก soundcard เข้า amp ซึ่งควรจะมีระบบเสียง HD ด้วย
        ซึ่งตอนนี้รู้สึกจะมีของ Onkyo ที่ออกมาแล้ว
        Amp ในที่นี้ที่แนะนก็คือ AV Reciever

ถ้า Integrade นั่นเอาไว้ใช้ฟังเพลง 2 ch. เป็นหลักครับ
        Banana นี่มันต่อกับสายลำโพงนี่ครับ ( HI LV) ออกจากภาคขยายแล้ว จะไป ลำโพง

stereo mini jack ต่อกับพวกสัญญาณ( LOW LV )ที่ออกจาก ซาว มาเข้า AMP , AVR

มันเรื่องเดียวกัน แต่คนละส่วนเลยนะครับ

Comment

งั้นถ้าผมมี arv + ลำโพง home แล้วจะดูหนังผ่านคอมก็ต่อสายสัญญาณเสียงที่เป็น digi ออกจาก sound แล้วเข้า avr ให้มันแปลงเป็น surround ใส่ effect ตามต้องการแล้วค่อยเข้าลำโพงใช่ป่ะครับ ส่วนภาพก็ดูผ่าน monitor คอมเลยใช่ป่ะครับ

ถาม int amp นิ๊ดนึงครับ
          คือถ้ามีตังแล้วก็สนใจจะฟังผ่านคอมที่ต่อจาก int amp อ่ะครับ
          การจะได้เสียงดีๆนั้นต้องมี sound ดีๆด้วยป่ะครับแล้ว input ของ int amp เป็นประเภทไหนอ่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            งั้นถ้าผมมี arv + ลำโพง home แล้วจะดูหนังผ่านคอมก็ต่อสายสัญญาณเสียงที่เป็น digi ออกจาก sound แล้วเข้า avr ให้มันแปลงเป็น surround ใส่ effect ตามต้องการแล้วค่อยเข้าลำโพงใช่ป่ะครับ ส่วนภาพก็ดูผ่าน monitor คอมเลยใช่ป่ะครับ

ถาม int amp นิ๊ดนึงครับ
            คือถ้ามีตังแล้วก็สนใจจะฟังผ่านคอมที่ต่อจาก int amp อ่ะครับ
            การจะได้เสียงดีๆนั้นต้องมี sound ดีๆด้วยป่ะครับแล้ว input ของ int amp เป็นประเภทไหนอ่ะครับ

ข้อแรก ใช่ครับ แต่ต้องปรับให้ส่งออกเสียงออกแบบ Digital ด้วยนะครับ อย่างของผม ผมใช้ K-Lite ก็ต้องปรับเหมือนกันถึงจะส่งออกได้จาก Window Media Player ครับ

ข้อสอง ครับต้องมีตังค์เยอะเหมือนกัน สำหรับการฟัง Int amp แบบดีๆ ส่วน Input ของ Int amp จะเป็น RCA ตัวเมียครับ (อย่าถอดเข้าถอดออกมาก เดียวไม่ฟิตนะ อิอิ) ก็ต้องส่งสัญญาณเสียง เป็น Ster เล็ก แล้วปลายทางให้เป็น RCA ตัวผู้ครับ ส่วน Card เสียงดีๆ แน่นอนครับ ขนาด Source ฟังเพลงเหล่า Audio Phile เค้ายังใช้ CD Player อย่างเดียวเลยครับ บางคนไม่พอใจ DAC ที่ เครื่องเล่น CD ก็ยังอุตส่าไปสรรหา Chip DAC ภายนอกกัน แพง ก็ แพง นี่แหละครับ ทำไมเล่นเครื่องเสียง เฉียดแสนกันทุกที เพราะต้องแต่งโน่นแต่งนี่ สายอีกเค้าก็จะลงรายละเอียดกันที่สายด้วย ทั้งสายลำโพง และสายสัญญาณ

ถ้าจำกระทู้เรื่องหูฟัง เบสข้างเดียว ผมเคย เอ่ยถึง amp mcintosh นั่น ล่ะครับ int amp 2 ch ราคา 129000

นี่แหละครับ int amp อย่างดี ส่วนผมใช้อยู่เป็น Amp อย่างกลางครับ

\
            Last edited by Aeromancer; 7 Jan 2008, 18:28:55.

Comment

อ่านแล้วพอเข้าใจขึ้นมาบ้างแล้วครับผม ^^

ระหว่าง
              1. X-Fi + ซื้อลำโพงActive กับ
              2.ซื้อ AVR+Passive อย่างไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ผมใช้ดูหนัง 60% ฟังเพลง 40% ครับ

ป.ล. ถ้าอย่างหลังนี่ X-Fi คงไม่จำเป็นแล้วใช่ไหมครับ เพราะเราใช้ AVR Decode รหัสแล้ว ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ
              Last edited by torres; 7 Jan 2008, 18:42:52.

Comment

พูดยังกะว่า x-fi ถอดระหัสไม่ได้ ?

แล้วทำยังกะว่า เสียง HD ส่งผ่าน optical/coaxial ได้ ?

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  พูดยังกะว่า x-fi ถอดระหัสไม่ได้ ?

แล้วทำยังกะว่า เสียง HD ส่งผ่าน optical/coaxial ได้ ?

Comment

อยากรู้ด้วยคน....ผมมีNXอยู่แล้วแต่มานดันถอดรหัสDTSไม่ได้

ถามเพิ่ม..1.AVR..รุ่นไหน?ยี่ห้ออะไร?ที่มานOKในราคาประมาณหมื่น(ถูกก่านี้ก็ดีครับ).
                    ..มะวานเห็นONKYO"14000"(บวกลำโพง)เกือบสอยไปแร่ะ(ในห้าง)วันนี้ไปเดินดูตามร้าน...คนขายบอกONKYOเขาม่ายนิยมกันแถมบอกยิ่งลำโพงยิ่งม่ายนิยมใหญ่เรย...เสียความมั่นใจเรยผม(กลับมาอ่านเว็บตั้งหลักใหม่)^_^"

2.ซื้อที่ไหนดี?...(ในกทม.)...รู้สึกว่าในห้างมานจะแพงก่าข้างนอกอยู่พอควรเรย...แต่ผมไม่เคยเอารุ่นต่อรุ่นไปเทียบกันนะ...(ถามแค่ถอดรหัสDTSได้มีOpical,CoXถูกสุดเท่าไหร่หง่ะ^_^"ข้างนอกมานถูกก่า)

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post

แหมผมดูแค่ file MKV เองคับท่านไม่ได้ฟังเสียงระดับ HD หรอก ^^"

ที่ผมบอกว่า X-Fi คงไม่ได้ใช้เพราะ ผมคิดว่าส่งผ่าน SPDIF ไป Decode ที่ AVR แล้ว X-Fi
                      ก็ทำหน้าที่เพียงแค่ส่งผ่านสัญญาณนั้น ใช่ไหมครับ ^^
                      Last edited by torres; 7 Jan 2008, 19:03:31.

Comment

โอ..ท่านเรือรบ(เรียกตามคนอื่นเค้า)ความจริงผมอยากเรียกท่านเซียนมากกว่า..เก่งจิงๆขอซูฮกเรยครับ

ถามท่านหน่อยสิ...
                        1.มานมีการ์ดที่มีคุณสมบัติถอดรหัสได้เป็นExternalป่าวครับ
                        2.ถ้ามีการ์ดอย่างข้อ1.แล้วมีไอแบบที่ต่อคอมก็ได้ไม่ต้องงต่อคอมก็ได้ป่าวครับ
                        3.ถ้ามีอย่างข้อ1รึ1+2..รบกวนท่านช่วยเสนอยี่ห้อกะรุ่นหน่อยจะครับ+ราคาด้วยจะขอบคุณมากเรยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by torres View Post
                          แหมผมดูแค่ file MKV เองคับท่านไม่ได้ฟังเสียงระดับ HD หรอก ^^"
                          ไฟล์ mkv ชอบมีเสียบแบบแปลกๆ จำพวก AAC / WMA 6 channel ซึ่ง จำพวกนี้ ส่งผ่าน optical/ coaxial ได้แค่ 2 channel หน้า จะ downmix ทั้ง 6 ให้เป้น 2 ก็กะไรอยุ่

ส่วนถ้าจะใช้ AC3 Encoder ใน filter หลายๆตัว ขอบอกว่าคิดผิด เสียงแตกเป็นป๊อปคอน

เพราะฉะนั้น ก็คงเป็น avr หรือ แอมป์ multichannel ต่อ analog

Comment

ไฟล์ mkv ชอบมีเสียบแบบแปลกๆ จำพวก AAC / WMA 6 channel ซึ่ง จำพวกนี้ ส่งผ่าน optical/ coaxial ได้แค่ 2 channel หน้า จะ downmix ทั้ง 6 ให้เป้น 2 ก็กะไรอยุ่

ส่วนถ้าจะใช้ AC3 Encoder ใน filter หลายๆตัว ขอบอกว่าคิดผิด เสียงแตกเป็นป๊อปคอน

เพราะฉะนั้น ก็คงเป็น avr หรือ แอมป์ multichannel ต่อ analog
                            เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ^^"

Comment

ก่อนอื่นต้องบอกว่า อย่าใช้ของผิดประเภท

1 audigy 124 และ x-fi และ Extrigy decode Dolbydigital/DTS จาก แหล่งเสียง Digital ภายนอก ให้เป็น analog ได้

เป็น วิธีที่ถูกที่สุด เพื่อที่จะได้ เสียง 5.1 จาก X-box / PS2,3

แต่จำกัดคือ ต้องเอาเครื่องเล่นมาวางแถวๆคอม ใช้กับลำโพงคอม

2 Extrigy ทำได้ เฉพาะ AC3 โดยไม่ต่อคอม

3 ใช้ตัว decoder โดยเฉพาะจะดีกว่า เช่น Creative decodre DDTS-100

หรือถ้าเล่นชุดใหญ่ ก็ avr ไปเลย

Comment

http://www.overclockzone.com/techsou...100/index.html <<เผื่อคุณTorresสนใจ

ขอบคุณครับ ท่านเทพเรือรบ อีกครั้งครับ^_^

Comment

Working...
                                X