overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

OverclockZone Member JeDY's Avatar

Default ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ

ช่วยเลือกหน่อยครับ อยากรู้ข้อดีด้อยแต่ละรุ่นอ่ะ พอดีที่ดูๆๆไว้ก็3รุ่นนี้ หรือจะแน่ะนำรุ่นไหนก็ได้ครับงบ 50000 พอดีจะซื้อตอน commart ครั้งหน้าแร่ะ
    ASUS M51SR-A1 และ Aspire 5920G-602G25Hn และ Asus G1

OverclockZone Member

G1 ตัดทิ้งได้เลยคับ งบ50000 ไม่พอคับ มัน50000เกือบ60000

OverclockZone Member JeDY's Avatar

+- ได้ถึง60000 เหงมีแต่คนเร้น S-41กันมันดีหรอคับ

ช่วยแน่ะนำหน่อย เหน ของ acer มันมี HD DVD ด่วย body มันจะไหมครับ จะสู้ ASUS ได้รึป่าวแต่ส่วนตัวชอบ asus

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

s41มันคุ้มราคากับความแรงคับึนเลยเชียร์เยอะเพราะไงNBใช้กันไม่เกิน3-4ปีหรอกส่วนมากอะ

ถ้าเทียบG1 ดีสุดอยู่แล้วคับ ทั้งดีไซด์ กับอุปกรณ์
    G1 การ์ดจอ 8600GT DDR3 ถ้าจำไม่ผิดจอเป็นRep time 8ms ตัวนี้แพงสมราคาคับ แต่ก็แรงอยู่แล้ว

BenQ S41 มันราคาถูกในส่วนของสเปค แต่การ์ดจอเป็น 8600Gs จอRep time 16ms(แต่ถ้าคำนวณดีๆๆๆ+ซื้อประกันเพิ่ม มันก็เกือบซื้อ5920Gได้แล้ว อีก1อย่างที่สู้ไม่ได้คือเรื่องของศูนย์บริการซึ่งน้อยกว่าAcerอยู่แล้วคับ)
    จอเป็น14นิ้ว ตัวเครื่องเป็นโลหะ

5920G การ์ดจอ 8600GT จอ8ms มีประกันแถม3ปี กับประกันของหาย1ปี (เรื่องศูนย์ไม่ต้องพูดถึงมีเยอะ แถมบริการมารับไปซ่อมจากที่บ้านเลย) ข้อเสียคือหนัก กับจอ15นิ้ว

ต้องดูว่าคุณใช้งานเหมือนท่านอื่นหรือไม่
    1. ถ้าคุณใช้งานแล้วพอตกรุ่นก็ขายทิ้ง ผมเชียรBenQ เพราะเจ็บตัวน้อยสุด
    2. ถ้ากะใช้งานยาว5ปี แล้วงานทั่วไปก็ซื้อดีๆๆไปเลยคับ

ตัวผมเองใช้5920Gอยู่ ตอนแรกก็จะไปซื้อS41 เพราะลงตัวทั้งราคา สเปค ดีไซด์ บาง จอ14นิ้ว น้ำหนักเบา
    บอกตรงๆๆชอบทรงS41มาก แต่พอไปจับตัวจริง ผมโดดไฟฟ้าสถิตย์ ผมเลยซื้อ5920Gเลย ใครบอกไม่โดนช็อค
    ลองใช้ในห้องแอร์ดูคับ เพื่อท่านอาจโดนช็อคเหมือนผมมั้ง เหอๆๆๆๆๆ

อันนี้คือความเห็นส่วนตัวนะคับ คุณเจ้าของกระทู้ลองไปดูของจริงกับหาข้อมูลเพิ่ม เพื่อตัดสินใจคับ
    เพราะคุณคือคนใช้ กับก่อนซื้อไปทำบุญด้วยก็ดีคับ ไม่ว่ายี่ห้อไหน ถ้าซวยก็อาจมีปัญหาได้ทุกยี่ห้อ

ส่วน ASUS M51SR-A1 อันนี้ยังไม่เห็นตัวเป็น แต่ราคาคงแพงทะลุเดือดแน่ๆๆๆๆ

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ผมชอบ ASUS G1 นะครับ สวย แรง ละก็แพง
    แต่ตอนนี้ใช้ ACER 5920G อยู่ครับ อยากแนะนำมาก ๆ เลย
    มีข้อดี หลัก ๆ เลย คือ แรง ถูก สวยอยู่นะ ที่ต้องชมคือเรื่องระบบเสียงครับ ได้ใจไปเต็ม ๆ เลย ตอนแรกคิดว่าระบบ Dolby Home theater ใน notebook จะกระจอก แต่มันไม่นะครับ ผมว่าแจ่มมาก ๆ notebook ที่ไหนมี subwoofer เหอๆๆๆๆ ตอนแรก ๆ ก็ไม่ชอบเท่าไหร่หรอกครับ แต่พอไปฟังกับเครื่องอื่นนี่ 5920 กินขาดมาก ๆ เลยครับ ดูหนังไม่ต้องพึ่งหูฟังหรือลำโพงเหมือนโน้ตบุ้คตัวอื่น ๆ ครับ
    เรื่องจอนี่ผมเทียบกับ ASUS A8sc แล้ว Acer สว่างกว่านะครับ ปรับสุด ๆ ละ สวยมาก
    ข้อเสียนี่ผมให้แค่เรื่องน้ำหนักจริง ๆครับ เรื่องคีร์บอร์ดตอนแรกก็กลัวดำนะ แต่ใช้ไปใช้มาก็ไม่นะครับ จะด่างนิดหน่อยตรง spacebar กับปุ่ม enter
    เชียร์ 5920G สุดใจขาดดิ้นครับ

ขอบคุนมากๆๆๆคับกับทุกความคิดเหน แต่ผมกลัวว่า acer body จะไม่ทนเท่า ASUS G1 สามารถเพิ่งแรมสูงสุด 2 GB แต่รุ่นM51SR-A1 เพิ่มสุด4GB อยากรู้ราคามากๆๆ

ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ รุ่นอื่นยี้ห้ออื่นก้ได้ ที่เพื่อนๆๆคิดว่าดี

OverclockZone Member kt15's Avatar

ASUS F8 ก้อน่าสนนะคับ...เเต่ผมใช้S41 คุ้มค่ามากๆๆ เรื่องความแรงกับเงินที่เสียไป

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เอางี้ผมฟันธงให้
    พกพาบ่อยๆเอาs41
    ไม่พกพาแต่งบมีจำกัด เอ่เอเซอร์
    ไม่เน้นพกพางบเหลือเฟือสปกแรงสุดเอาเอซัส

OverclockZone Member *ConfidenT*'s Avatar

G1sรึป่าวครับ มันมีตั้ง สอง ตัว นาG1มันคงไม่มีแล้วมั่ง

คุณแบกไปไหนบ่อยป่ะละ??

ก้อบ่อยพอสมควร

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ยังไงถ้าจะเอาไว้เล่นเกมส์เป็นหลัก เรื่องน้ำหนักคงไม่ต้องสนแล้วล่ะครับ คงต้องเลือกไม่ G1S ก็ 5920G ล่ะครับ
    ใจจริงถ้าในไทยมันมี sager ผมก็คงเอาไปแล้วล่ะ
    ผมก็ทน ๆ แบก 5920G อยู่ทุกวันนี่แหละครับ ก็พอไหว 555

Bookmarks

Bookmarks