Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมไม่ได้ใช้แบตเตอร์รี่เป็นเวลานาน ผมควรจะ......

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมื่อผมไม่ได้ใช้แบตเตอร์รี่เป็นเวลานาน ผมควรจะ......

ผมควรจะเก็บยังไงให้มันคงสภาพในการใช้งานมากที่สุดครับ

จากที่เคยอ่านในเวปนี้คืออัดไฟให้เต็ม ใช้ไปสักนิดแล้วถอดออกเก็บครับ แต่กระทู้ไหนนั้นผมหาไม่เจอแล้วอ่า

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
      จากที่เคยอ่านในเวปนี้คืออัดไฟให้เต็ม ใช้ไปสักนิดแล้วถอดออกเก็บครับ แต่กระทู้ไหนนั้นผมหาไม่เจอแล้วอ่า
      ทำไมต้องใช้ไฟไปนิดนึงแล้วค่อยถอดออกอ่ะ
      แล้วใช้สักนิดนี่มันกี่%

Comment

Originally posted by hikky View Post
        ทำไมต้องใช้ไฟไปนิดนึงแล้วค่อยถอดออกอ่ะ
        แล้วใช้สักนิดนี่มันกี่%
        แปปนะครับกำลังหากระทู้อยู่ แบบว่าวันนี้เนตช้าสุดๆเลย
        __________________________________________________________________________
        เจอแล้วนะครับ กดเข้าไปอ่านได้เลย เทคนิคการชาร์ตแบตเตอรี่โน้ตบุ๊กให้คุ้มค่า

Originally posted by Mbell View Post
        2. จะถอดหรือจะใส่แบตฯ อย่างไรดี?

มีคำแนะนำที่ว่า “หากจะไม่ได้มีการใช้โน้ตบุ๊คเป็นระยะเวลานานให้ทำการถอดแบตเตอรี่ออกจากเครื่อง” แต่ก่อนที่จะทำการถอดแบตเตอรี่ออกมาเก็บนั้นอยากจะให้ลองดูตารางด้านบนกันสักนิด ตารางนี้แสดงถึงการสูญเสียพลังงงานของแบตเตอรี่ในระดับอุณหภูมิต่างๆกัน

โดยจากตารางจะเห็นได้ว่าหากทำการเก็บแบตเตอรี่ที่อุณหภูมิปกติ (25 องศาเซลเซียส) แบตเตอรี่ที่มีความจุ 40% จะคลายประจุออกมา 4% หลังจากผ่านไป 1 ปี และยิ่งอุณหภูมิการเก็บสูงขึ้นอัตราการคลายประจุก็มีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้น

ในขณะที่แบตเตอรี่ที่มีความจุเต็ม 100% จะคลายประจุออกมาถึง 20% หลังจากผ่านไป 1 ปี และหากอุณหภูมิ การเก็บสูงขึ้นอัตราการคลายประจุก็จะมีแนวโน้มเพิ่มมากขึ้นเช่นเดียวกัน จึงสรุปได้ว่าหากต้องการถอดและเก็บแบตเตอรี่นั้นควรให้แบตเตอรี่มีความจุ 40% และควรเก็บในสถานที่ที่มีอากาศเย็น และไม่มีความชื้น (ตัวเลข 40% นี้เป็นค่าที่เหมาะสมที่สุดจากการทดลองในห้องแล็ป) ในทางกลับกัน กรณีที่มีการใช้งานโน้ตบุ๊ค การชาร์จแบตเตอรี่ทุกครั้งควรชาร์จให้เต็มความจุของแบตเตอรี่
        สรุปง่ายๆคือ ใช้ให้เหลือ40% แล้วเก็บในที่แห้งและเย็นครับ
        Last edited by Beaver_XT; 8 Jan 2008, 00:43:09.

Comment

ขอบคุณครับที่แบ่งปันความรู้

Comment

ขอบคุณครับ

แต่ความเห็นส่วนตัวนะ
            ผมว่าถ้าเก็บไว้ 1 ปีโดยไม่ใช้เลยสำหรับ batt แบบ charge ได้ นี่มันนานมากจนคิดว่า คงเหลือเกือบ 0 เลยแหละ
            จากประสบการณ์ batt ก้อนแบบอื่นๆนะครับ
            ถ้าใครเคยลองแล้วบอกหน่อยครับ

Comment

ใช้ให้เหลือ40% แล้วเก็บในตู้เย็น คับดีสุด

Comment

Working...
              X