Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ สำหรับงานตัดต่อวีดีโอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ สำหรับงานตัดต่อวีดีโอ

ขอคำแนะนำนิดหนึ่งครับ
    คือผมไปเปลี่ยนจอจาก CRT DELL 20 นิ้ว 2 จอต่อกัน มาเป็น LCD Acer 22 นิ้ว
    อาการของการ์ดจอเก่า Matrox G550 ไม่แน่ใจว่า 32 MB หรือ 64 MB ที่ใช้กับจอ LCD 22 นิ้ว คือ กว่าจะโหลด icon โปรแกรมหน้าจอ destop ใช้เวลาเกือบ ครึ่งนาที
    คำถามที่อยากถามคือ เปลี่ยนการ์ดจอจะดีขึ้นใหม
    ช่วยแนะนำการ์ดจอ งบประมาณสัก 2500-3500 บาทครับ มือสองก้ได้ครับ
    spec P4 2.4
    Ram 1 GB

ขอบคุณครับ

เพิ่มแรมอีก 1G ครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
      เพิ่มแรมอีก 1G ครับ
      โหลด Desktop ไม่น่าเกี่ยวกับการ์ดจอเท่าไหร่นะครับ อัพ ram ครับ

Comment

2 G เลยดีกว่ม้้าง (จ่ายไปเถอะ ตังช่างมัน ดีกว่าน่ารำคาญ)

Comment

โอ้โหผมว่า DELL CRT 20 นิ้ว 2 ตัวภาพน่าจะดีกว่า acer 22 wide lcd มากเลยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นจอ flat นะ
          ผมไม่รู้ว่าคุณทำงานกราฟฟิคด้วยหรือเปล่า แต่ระวังต้องเอา 22wide มาขายทิ้งนะคับ T_T

Comment

Originally posted by BurstnovA View Post
            โอ้โหผมว่า DELL CRT 20 นิ้ว 2 ตัวภาพน่าจะดีกว่า acer 22 wide lcd มากเลยนะครับ ยิ่งถ้าเป็นจอ flat นะ
            ผมไม่รู้ว่าคุณทำงานกราฟฟิคด้วยหรือเปล่า แต่ระวังต้องเอา 22wide มาขายทิ้งนะคับ T_T
            ยอมรับว่าภาพ สี ยังเนียนสู้ DELL ไม่ได้ แต่ยังไม่ได้ลองปรับอะไร ที่เปลี่ยนเพราะ จอ CRTต่อกัน 2 จอ มันจะมีขอบของจอที่ทำให้ Timeline มันมีขอบกั้นนะครับ และการกินไฟแบบรุนแรง ความร้อนของจอสูงมากๆ และคงกลับลำไม่ได้แล้ว เพราะมีคนมาขนเอา Dell ไปแล้ว (เพื่อนที่ทำงาน กราฟฟิค)
            ใครที่มีการ์ด AGP อยากขาย PM มาได้ครับ

Comment

ใ่ส่แรมเพิ่ม ครับ 2G ตัดต่อไม่เกี่ยวกับการ์ดจอครับ
              แต่ถ้าอยากอัฟ ก็พวก Ati agp มีเยอะครับ ขอแนะนำนะครับ
              ไม่่แพงแต่ดี x1650Pro 256 ddr3 ใช้กับเครื่องเก่าก็ดีนะครับ
              และแนะนำอีกถ้าไม่มีงบก็เพิ่ม Cpu 3.00 ขึ้นไปครับเห็นขายอยู่
              มือ2ไม่เกิน 2500 แต่ถ้างบเยอะหน่อยเปลี่ยนรุ่นไปเลยดีกว่าครับ
              เพราะการ์ดจอ แรม และ CPU ก็เกือบจะ 10000 แล้ว ซื้อเครื่องใหม่
              ไม่รวม HDD ตัดต่อได้แบบดีดีไม่ต้องกังวล สัก 20000 ก็ได้นะครับ

Comment

Working...
              X