Announcement

Collapse
No announcement yet.

++ อยากจะเปลี่ยน MB แต่ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ทำไงดีครับ ++

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ++ อยากจะเปลี่ยน MB แต่ไม่อยากลงวินโดว์ใหม่ทำไงดีครับ ++

คือตอนนี้ผมใช้ m2n-e อยู่อ่ะครับ แต่อยากจะเปลี่ยน mainboard แต่ก็ไม่อยากจะลงวินโดว์ใหม่อ่ะครับ พอจะมีวิธีไหนที่จะทำให้ไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่บ้างไม๊ครับ ขอบคุณครับ

ลองใช้ระบบค้นหาดูก่อนครับ รู้สึกว่าจะมีอยู่นะ

Comment

ไม่แน่ใจนะครับ ช่วงนี้พอดีรุ่นน้องในคณะ อัพเกรดคอมกันเป็นว่าเล่น จากการสังเกตุคนที่ใช้วินโดวส์วิสต้า ที่ใช้เมนบอร์ดยี่ห้อเดิม ถึแม้จะเป็นชิปคนละรุ่นหรือข้ามยี่ห้อ มันก็บูตได้เลย เหลือเพียงแค่ลงไดร์เวอร์บ้าง เป็นบางตัว

อย่างเช่น ผมใช้บอร์ดสำหรับซีพียูอินเทล ยี่ห้อA และได้เปลี่ยนทั้งบอร์ดทั้งซีพียูใหม่โดยซีพียูเป็น AMD แต่เมน
      บอร์ดยี่ห้อ A เหมือนเดิม สามารถใช้ได้เลย

อย่างเช่น ผมใช้บอร์ดสำหรับซีพียูอินเทล ยี่ห้อA และได้เปลี่ยนทั้งบอร์ดทั้งซีพียูใหม่โดยซีพียูเป็น อินเทลเหมือนเดิม แต่เมนบอร์ดยี่ห้อ G กลับทำให้ไม่สามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้

ประมาณนี้น่ะครับ ไม่รุ้ว่าจะเป็นเหมือนกันทุกคนหรือเปล่า ยังไงลองดูก็ไม่เสียหายครับ

Comment

มี Program ถอด driver งับ (ถอดเรียบเลยละ) ใช้แล้ว ถอดเปลี่ยน M/B แล้ว boot เครื่องใหม่ จะได้สภาพเหมือน window พึ่งลงครั้งแรก (แต่ program อื่นๆ ที่คงลงไว้ยังอยู่ปกตินะ) แล้วมันจะถามหา driver กอย่างหมดเลยอะงับ

ปัญหาคือ...
        1. ทำได้ไม่ 100% นะงับ
        2. ผมลืมชื่อ Program - -" (ห้อง software รู้สึกจะมีละ ค้นดูละกาน >.<")

Comment

เดี๋ยวผมมาบอกวิธีให้ครับ รอเย็นๆ ก่อน เพราะมันยาว....

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
            เดี๋ยวผมมาบอกวิธีให้ครับ รอเย็นๆ ก่อน เพราะมันยาว....
            รออยู่นะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ช่วยด้วยคับ

Originally posted by Teardrop View Post
              มี Program ถอด driver งับ (ถอดเรียบเลยละ) ใช้แล้ว ถอดเปลี่ยน M/B แล้ว boot เครื่องใหม่ จะได้สภาพเหมือน window พึ่งลงครั้งแรก (แต่ program อื่นๆ ที่คงลงไว้ยังอยู่ปกตินะ) แล้วมันจะถามหา driver กอย่างหมดเลยอะงับ

ปัญหาคือ...
              1. ทำได้ไม่ 100% นะงับ
              2. ผมลืมชื่อ Program - -" (ห้อง software รู้สึกจะมีละ ค้นดูละกาน >.<")

ผมอยากได้โปรแกรมนี้มากครับ ชฃไม่รู้ว่าชื่ออะไร คุณช่วยผมหน่อยได้ไม๊ครับ

Comment

รายการแบไต๋ เคยออกรายการมา บอกว่า ต้องใช้อุปกรณ์ตัวเก่าทุกตัว เเละ MB
                ต้องเป็นรุ่นเดิมที่เคยใช้อยู่ไม่ต้องลงใหม่เขาว่างั้น

Comment

Originally posted by sutit View Post
                  ผมอยากได้โปรแกรมนี้มากครับ ชฃไม่รู้ว่าชื่ออะไร คุณช่วยผมหน่อยได้ไม๊ครับ
                  -----------
                  Driver Genius: มันเก็บไดร์เวอร์ เดิมไว้หมด เหมือนการ ทำ system restore แต่เฉพาะไดร์เวอร์อ่ะ Search Google เจอแน่ครับ

Comment

Originally posted by Tatui View Post
                    -----------
                    Driver Genius: มันเก็บไดร์เวอร์ เดิมไว้หมด เหมือนการ ทำ system restore แต่เฉพาะไดร์เวอร์อ่ะ Search Google เจอแน่ครับ
                    ผมใช้อยู่คับ Driver Genius

Comment

ลองดูนี่ครับ ชัวร์แน่นอน จากนิตยสาร QUICK PC

http://www.quickpcextreme.com/blog/archives/201

Comment

Working...
                      X