overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 95

Thread: วันนี้ผมไปรับ Klipsch Promedia GMX 2.1 มาครับ ขอวิธีเพิ่มศักยภาพสักหน่อยครับ

OverclockZone Member ragrave's Avatar

Wink วันนี้ผมไปรับ Klipsch Promedia GMX 2.1 มาครับ ขอวิธีเพิ่มศักยภาพสักหน่อยครับ

ไปรับจากน้อง Lolity มา
    ทีนี้ผมอยากเพิ่มศักยภาพมันสักหน่อย จะมีวิธีอะไรบ้างครับ
    เพราะรู้สึกว่าตอนนี้ เสียงแหลมมันน้อยไป(เยอะ)หน่อย อิอิ
    ผมเปลี่ยนจากสาย MiniJack มาเป็นสาย DynaCom หัว Monster ไปแกะจากเครื่อง DVD มา
    กะว่าจะใช้ชั่วคราว มีตัวไหนแนะนำไหมครับ สำหรับสาย RCA งบไม่เกิน 2-3พัน
    ส่วนสายต่อจาก Sub ไปลำโพง คิดว่าเปลี่ยนเป็นสายรุ่นไหนดีครับ
    พรุ่งนี้ผมกะไปเดินบ้านหม้อ จะได้ไปทำเลยทีเดียว

อ่อ แล้วใครมีร้านพวกรับทำที่ไหนมั่งครับ ผมนึกออกแต่อมร

OverclockZone Member ragrave's Avatar

ผมยังไม่ได้ลองฟังคู่กับ Onkyo 90PCI เพราะ เอาไปแลกกับลำโพงตัวนี้พอดี (+เงินไปด้วยนะ อิอิ)
    Y.Y

OverclockZone Member

รอจดครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

ไม่ลองทำเองดูบ้างหรือท่าน DIY ผมว่าแค่การปอกสายสัญญาณหรือสายลำโพงไม่ให้ฝอยทองแดงขาดแม้แต่เส้นเดียวก็มีผลนะครับ

ลองดู C ในภาค Passive network ในแซทเทลไลท์ด้วย อาจเป็นแบบไมลาร์ธรรมดาก็ได้ ตัว 5.1 ผมเปลี่ยนไปแล้ว ใสขึ้นเยอะ แต่ถ้าชอบแบบเดิมๆก็ไม่แนะนำครับ และไม่ดีอย่างยิ่งในตอนขายต่อ
    Last edited by nooi; 8 Jan 2008 at 01:31:29.

ในสาย RCA ข้างในมีแต่ทองแดงไม่ก็เงินล้วนๆเลยใช่ป่ะครับ

OverclockZone Member nooi's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ในสาย RCA ข้างในมีแต่ทองแดงไม่ก็เงินล้วนๆเลยใช่ป่ะครับ
    อันนี้ก็แล้วทางผู้ผลิตแต่ครับ อยากรู้ให้ลองตัดดู cross section ดู ถ้าเห็นเป็นสีทองแดงแล้วเคลือบด้วยสีเงิน อย่าทึกทักว่าสายนั้นเคลือบเงินนะครับ อาจเป็นดีบุกก็ได้

งั้นขออีกคำถามอ่ะครับ
    คือเวลาผมจะไปซื้อสายลำโพงอะไรแบบนี้อ่ะครับ
    จะเห็นแต่สายไฟที่ข้างในเป้นลวดฟอยๆเล็กๆหลายๆเส้นรวมกันอ่ะครับ
    ถ้าใช้สายเป็นลวดทองแดงเส้นเดียวที่มีขนาดใหญ่เท่ากับลวดหลายๆเส้น
    สายไหนจะให้เสียงที่ดีกว่ากันอ่ะครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Burn สิครับ ซักประมาณ เดือนนึง เสียงจะนุ่มขึ้นครับ หมั่นเปิดบ่อยๆหน่อย

1 เดือน ผ่านไป เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ 1 อาทิตย์ ก็จะเห็นผล ไม่ต้องเพิ่มอะไรหรอกครับ อ้อ เปลี่ยนสายซะหน่อยก็ดีนะครับ

ส่วนใหญ่สายเส้นเดียวหรือสายตีเกลียวเส้นใหญ่จะเหมาะกับความถี่ต่ำครับ เช่นสายไฟบ้าน 220VAC 50Hz
    สายลำโพงที่ดีต้องออกแบบให้รองรับไดนามิกเรนจ์ที่สูง 20kHz หรือสูงกว่า ควรเป็นลวดฝอยๆครับยิ่งละเอียดจำนวนมากเส้นก็น่าจะดีครับ สัญญาณความถี่สูงจะวิ่งที่ผิวทรงกระบอกของตัวนำแต่ละเส้น (ลองคำนวณเส้นรอบวงดูก็ได้ครับ ยิ่งมากเส้นพื้นที่ผิวย่อมเยอะตาม)

Quote Originally Posted by Aeromancer View Post
    Burn สิครับ ซักประมาณ เดือนนึง เสียงจะนุ่มขึ้นครับ หมั่นเปิดบ่อยๆหน่อย

1 เดือน ผ่านไป เสียงดีขึ้นแน่นอนครับ 1 อาทิตย์ ก็จะเห็นผล ไม่ต้องเพิ่มอะไรหรอกครับ อ้อ เปลี่ยนสายซะหน่อยก็ดีนะครับ
    เห็นด้วยครับ วิธีนี้แทบไม่ต้องลงทุนอะไรเลย

งั้นสายลำโพงเวลาปอกแล้วก็ไม่ควรตีเกลียวก่อนเสียบลำโพง?

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    งั้นสายลำโพงเวลาปอกแล้วก็ไม่ควรตีเกลียวก่อนเสียบลำโพง?
    ไม่ต้องตีเกลียวครับ ลังกาหลังสองรอบพอ (อิอิล้อเล่น)

อันนี้แล้วแต่ครับ ไม่แตกต่างทองแดงที่อยู่ในสายที่ยังไม่ได้ปอก ก็ยังเป็นเกลียวเหมือนนั่นแหละครับ เพียงแต่ อย่าตีเกลียวจนทองแดงร่วง เป็นกระจุกกับพื้นก็พอ ครับนอกจาก กินกระแสแล้ว ถ้าเหยียบโดน เจ็บโคตๆ ครับขอเตือน

สายลำโพงที่ดีต้องออกแบบให้รองรับไดนามิกเรนจ์ที่สูง 20kHz หรือสูงกว่า ควรเป็นลวดฝอยๆครับยิ่งละเอียดจำนวนมากเส้นก็น่าจะดีครับ สัญญาณความถี่สูงจะวิ่งที่ผิวทรงกระบอกของตัวนำแต่ละเส้น (ลองคำนวณเส้นรอบวงดูก็ได้ครับ ยิ่งมากเส้นพื้นที่ผิวย่อมเยอะตาม)
    อันนี้เห็นด้วยครับ บางแบรนด์ บางรุ่น ก็มีเทคนิคต่างๆกันไปด้วย เช่นทองแดง ตีเกลียวกับ เงิน หรือจะเป็นทองแดงละเอียดๆ รวมกันได้ขนาดใหญ่มาก หรืออาจเป็น เงิน มีชนวนที่เป็นอากาศ แล้วแต่เทคนิค แล้วแต่ เสียงที่เราอยากได้ครับ
    Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008 at 02:28:27.

เข้ามาเก็บข้อมูลดีๆ
    thnk

ลำโพงนี้ผ่านการเบิร์นมาพอควรแล้วแหละครับ ขาดเสียงแหลมนิ๊ดนึง
    เดี๋ยวผมไปลองหาสายลำโพงมาเปลี่ยนก่อน แล้วจะมารายงานผลครับ

Quote Originally Posted by ragrave View Post
    ลำโพงนี้ผ่านการเบิร์นมาพอควรแล้วแหละครับ ขาดเสียงแหลมนิ๊ดนึง
    เดี๋ยวผมไปลองหาสายลำโพงมาเปลี่ยนก่อน แล้วจะมารายงานผลครับ
    รอผล จ้าาาา มาเร็วๆนะ ^^

ใช้สายอะไรอยู่ครับ เพื่อแนะนำได้ครับ อ้อ

วันนี้ผมไปรับ Klipsch Promedia GMX 2.1 มาครับ ขอวิธีเพิ่มศักยภาพสักหน่อยครับ
    Burn แค่ไม่กี่ ชม. ไม่พอหรอกครับ อย่างน้อย 1 อาทิตย์ คุณไปรับมา เมื่อวานนี้ ใช่หรือเปล่าครับ ก็ต้องหมั่นเปิด ซัก 1 อาทิตย์ จริงๆวันแรกที่ซื้อมาต้องเปิดไว้ 60 ชม. นะครับ มาตรฐานการ Burn
    Last edited by Aeromancer; 8 Jan 2008 at 13:56:58.

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

อดทนฟังไปซัก 1-2 อาทิต เดี๋ยวก็ชินหูเองครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

*0* อยากได้จัง ว่าแต่เสียงเป็นไงบ้างท่าน รอรีวิวหลังจากท่านเบรินเสร็จล่ะกาน

OverclockZone Member Panutty's Avatar

แวะมาดูความรู้ล้วนครับ.............

อยากฟังรีวิวเหมือนกัน
    เผื่อทำงานมีตังแล้วอยากจะได้
    หุหุ
    ตอนนี้กินตังค่าขนมไปก่อน
    T-T

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks