Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ขออีกกระทู้แล้วกันนะครับ อยากถามว่าใช้อะไรทำความสะอาดเมนบอร์ดกัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ขออีกกระทู้แล้วกันนะครับ อยากถามว่าใช้อะไรทำความสะอาดเมนบอร์ดกัน

ช่วงนี้คอมผมแฮ็งค์อย่างไม่ค่อยมีเหตุผลตั้งแต่ช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ทั้งๆที่เพิ่งซื้อมาไม่เกิน 6เดือน
    สังเกตุว่าหลังจากที่วันที่อากาศเย็นจัดๆช่วงปีใหม่ คอมก็มีอาการมาตลอด

วันนี้เลยถอดเมนบอร์ดออกมาทำความสะอาด โดยใช้แปรงปัดฝุ่น แต่รู้สึกว่ามันยังไม่ค่อยสะอาด ที่เมนบอร์ดและการ์ดจอเหมือนจะมีคราบบางๆอยู่ ใช้ยางลบถู มันก็ไม่ค่อยออก

เลยอยากถามว่าท่านส่วนใหญ่ใช้อะไรทำความสะอาดกันครับ

หมายเหตุ ห้องผมอยู่ใกล้คลอง รู้สึกว่าอากาศในห้องจะชื้นกว่าปกติ จนคอมมีอาการแปลกไปหลายตัวแล้ว

ล้างน้ำครับ อาการบ้าบอที่เกิดจากความสกปรก คราบเหนียวจากความชื้นในอากาศหายหมดแหละครับ ไม่ได้พูดเล่นผมทำประจำครับ..

ความชื้อที่มีคราบฝุ่น เป็นตัวทำลายเลยนะครับ..

เมนบอร์ด การ์ดจอ แรม ถอดซิ้ง,พัดลม,แบตเตอรรี่ออกก่อนนะครับ.. เอาไปล้างน้ำ ลงซันไลต์หรืออื่นๆก็ได้ เอาแปรงสีฟัน หรือปรงทาสีขนาด 1" อย่างดีขนนุ่มๆ เพราะมันจะทำความสะอาดได้ทั่วถึงกว่า ขัดหรือแปรงให้ทั่ว ตามร่องในสล๊อตเสียบการ์ด,เสียบแรม
    ล้างน้ำให้สะอาด จนมั่นใจว่าน้ำยาซันไลต์หรืออื่นที่เอามาล้าง ออกหมด หรือถ้าใช้ฝักบัวน้ำแรงๆ ก็ฉีดให้ทั่วจนสังเกตุว่าไม่มีฟองแล้ว เอาไปตากแดดให้แห้ง ให้แห้งจริงๆนะครับ เพราะภายใต้ชิปGPU หรือชิปเซ็ทบนเมบอร์ด ในพอร์ตเชื่อมต่อด้านหลัง ในสล๊อตต่างๆ ซึ้งเป็นที่อยู่ของน้ำทั้งนั้นเลยครับ.. ให้ดีมีไดร์เป่าผมก็ดีมาก ระวังเรื่องความร้อนจากไดร์เป่าผม อย่าจ่ออยู่จุดเดิมนานๆ

ส่วนฮาร์ดิสอย่าเอาไปล้างทั้งลูก เพราะจะเจ๊งแน่นอน ต้องถอดเฉพาะแผงวงจรไปล้าง แห้งแล้วเอายางลบมาถูกตรงบริเวณ คอนเทคที่เชื่อมต่อกับส่วนของไดร์ โดนทั่วไปก็มี 2จุดนะครับ
    1 ส่วนควบคุมหัวอ่าน
    2 ส่วนควบคุมมอเตอร์
    แต่ต้องมีประแจ T แบบ8แฉกถึงจะถอดวงจรของฮาร์ดดิสได้..

ยังไงถ้าลำบากก็แค่เมนบอร์ดก็พอนะครับ..

ที่ควรระวังอีกอย่างคือวอยประกัน แต่ผมทำอยู่วอยไม่เคยเสียเลย ตรงวอยต้องถูกเบา
    Last edited by hornetpc719; 8 Jan 2008, 03:34:40.

Comment

สูตรล้างน้ำของคุณhornetpc719 เห็นมีคนเคยทำเหมือนกัน แต่ไม่กล้าลองแหะ กลัวตากแดดไม่แห้งจริง เดี๋ยวบึ้ม

Comment

Originally posted by K8 View Post
        สูตรล้างน้ำของคุณhornetpc719 เห็นมีคนเคยทำเหมือนกัน แต่ไม่กล้าลองแหะ กลัวตากแดดไม่แห้งจริง เดี๋ยวบึ้ม
        อย่างน้อย ถ้าไม่รีบมาก เอาบอร์ดมา จับให้มั่นสองมือเหวี่ยงสบัดแรงๆ 4-5ที ให้น้ำส่วน1 ได้ออกไปก่อน(อย่าให้หลุดมือละครับ) ตากแดดกลางๆสักครึ่งวัน ไม่ต้องเป่าร้อน ก็มั่นใจแล้วครับ..

NEW
        Last edited by hornetpc719; 8 Jan 2008, 03:42:15.

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม ^^"

Comment

สูตรล้างน้ำนี่อย่างเทพเลย แต่ผมคงไม่กล้าทำครับ

Comment

ไปซื้อสเปรย์สารพัดประโยชน์ของ phillip มา ฉีดไปตรง mainboard แล้ว เอาแปรงนุ่มๆขัด ไม่ต้องกลัวเพราะมันไม่นำไฟฟ้า แล้วปล่อยให้แห้ง แค่เนี้ย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

Originally posted by ผ่านมา(อีกแระ) View Post
                ไปซื้อสเปรย์สารพัดประโยชน์ของ phillip มา ฉีดไปตรง mainboard แล้ว เอาแปรงนุ่มๆขัด ไม่ต้องกลัวเพราะมันไม่นำไฟฟ้า แล้วปล่อยให้แห้ง แค่เนี้ย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
                เขียนผิดครับ ฟิลิปส์ต้องเขียนแบบนี้ PHILIPS

Comment

สูตรน้ำดีสุดนะ สะอาดมาก เสียเวลาเเต่คุ้มค่าครับ
                  Attached Files

Comment

สูตรน้ำดีสุดนะ สะอาดมาก เสียเวลาเเต่คุ้มค่าครับ ล้างเเบบนี้หลายอย่างเเล้ว กล่องECUก็ยังใช้เเบบนี้เลย

Comment

Originally posted by K8 View Post
                      เขียนผิดครับ ฟิลิปส์ต้องเขียนแบบนี้ PHILIPS

เฮ้ยยย ของผมมันเทียมแท้ จีนแดง ใช้ได้เหมือนกัน (แถ ไปเรื่อยยย)

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

เจอแต่ละท่านเข้าไป
                        ของผมใช้วิธีเอาออกมาใช้แปรงขนหระต่ายปัดครับ ถ้าเป็นโน๊ตบุ๊คก็เอาเสปรย์ลมพ่น
                        สูตรน้ำยังไม่กล้าทำครับ ใจไม่ถึงจริงๆ

Comment

ล้างน้ำสะอาดสุดละครับ เหมือนซื้อบอรืดมาใหม่เลยครับ แต่ถ้าไม่แห้งจริงละก็ได้ซื้อบอร์ดใหม่ด้วยครับ อิอิ

Comment

ล้างน้ำสะอาดสุดละครับ เหมือนซื้อบอร์ดมาใหม่เลยครับ แต่ถ้าไม่แห้งจริงละก็ได้ซื้อบอร์ดใหม่ด้วยครับ อิอิ

Comment

ล้างน้ำเลยครับ ดีที่สุด

Comment

Working...
                              X