Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชาว nVIDIA มาตอบหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชาว nVIDIA มาตอบหน่อยคับ

ขอถามแบบโง่ๆนะไม่รู้จริงๆ nVIDIA มันเป็นภาษาอะไรคับ แปลว่าอะไรหรือเป็นตัวย่อ แล้วทำไมใช้ n ตัวเล็กขึ้นต้นคับ อีกอย่างคับเกมส่วนใหญ่มีโลโก้ nVIDIA ตอนเริ่มแสดงว่าเป็นผู้สนับสนุนและใช้การ์ดจอนี้เขียนเกมใช่ไหมคับ(ถึงว่าบางเกมวางสนุ๊กATIไว้ด้วย) คือเคยมีคนถามผม ผมก็งงเลย ขอบคุณทุกคำตอบคับ
    Last edited by Gcnet; 8 Jan 2008, 11:58:56.

์N วิ-เดี่ย

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
      ์N วิ-เดี่ย
      ฟามรู้ จดๆๆ

Comment

Originally posted by jajaboss View Post
        ์N วิ-เดี่ย
        มันคือไรอ่ะ งง ขอชี้แจงอีกทีนะคับ

Comment

Originally posted by Gcnet View Post
          ขอถามแบบโง่ๆนะไม่รู้จริงๆ nVIDIA มันเป็นภาษาอะไรคับ แปลว่าอะไรหรือเป็นตัวย่อ แล้วทำไมใช้ n ตัวเล็กขึ้นต้นคับ อีกอย่างคับเกมส่วนใหญ่มีโลโก้ nVIDIA ตอนเริ่มแสดงว่าเป็นผู้สนับสนุนและใช้การ์ดจอนี้เขียนเกมใช่ไหมคับ(ถึงว่าบางเกมวางสนุ๊กATIไว้ด้วย) คือเคยมีคนถามผม ผมก็งงเลย ขอบคุณทุกคำตอบคับ
          - nVidia มาจาก 2 คำครับ คือ
          n ซึ่งในทางคณิตศาสตร์จะหมายถึง จำนวนนับ (ที่ไม่มีที่สิ้นสุด : สังเกตุจะุว่าโลโก้จริง ตัว n จะเอียงครับ)

ส่วนอีกตัว คือ Vidia (จริงๆ อ่านว่า วิเดียอะ หรือ วิเดียอา) มาจากคำว่า Video (ที่ี่มาจากภาษาลาติน แปลว่า มองเห็น)

แปลรวมๆคงหมายถึง การมองที่หลากหลายครับ

อันนี้แถมอีกนิดครับ
          ทราบมั้ยครับ ว่าทำไม nVidia ถึงต้องใช้ สีเขียว เพราะ nVidia เวลาออกเสียงในภาษาสเปน จะออกเสียงเป็น envy ซึ่งแปลว่าเขียวครับ อย่าแปลเป็นภาษาอังกฤษนะครับ (คล้ายๆกับน้ำผลไม้ Ivy แหละครับ ) เลยใช้สีเขียว

แล้วถ้าถามว่าทำไมต้องเป็นภาษาสเปนอันนี้ ไม่ทราบ เค้าคงชอบมั้ง

- ใช่ครับ ถ้ามีโลโก้ขึ้นมาแสดงว่า ให้การสนับสนุนครับ อาจจะเป็นอุปกรณ์ หรือ ตังค์ หรือ ทั้ง 2 อย่างเลย ส่วนเรื่องวางสนุ๊กผมว่าคงไม่ถึงขั้นนั้นครับ เพียงแต่มันถึง Optimize มาให้เหมาะครับเกมส์นั้นมากกว่าครับ คนเขียนเกมส์อาจจะเอาใจคนจ่ายตังค์บ้าง (บริษัทจ่ายก็ต้องได้อะไร กลับมาบ้าง ม่ะใช่มูลนิธิ อิอิ) แต่ไม่ถึงกับเล่นไม่ได้เลยครับ เช่น ถ้าเกมส์นั้นมีกระแสมาก แต่ FPS ของ nVidia ดีกว่าคนก็ไปซื้อ ผมมองว่าเป็นกลยุทธทางการตลากมากกว่าครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
            - ทราบมั้ยครับ ว่าทำไม nVidia ถึงต้องใช้ สีเขียว เพราะ nVidia เวลาออกเสียงในภาษาสเปน จะออกเสียงเป็น envy ซึ่งแปลว่าเขียวครับ อย่าแปลเป็นภาษาอังกฤษนะครับ (คล้ายๆกับน้ำผลไม้ Ivy แหละครับ ) เลยใช้สีเขียว

แล้วถ้าถามว่าทำไมต้องเป็นภาษาสเปนอันนี้ ไม่ทราบ เค้าคงชอบมั้ง

ท่านหัวเกียร์แปลจาก wiki ผิดครับ ขอเสริมนิดนึง ไม่ว่ากันนะครับ

envidia ในภาษาสเปน อ่านว่า เอ็นวิเดีย เหมือนกันนี่แหละ แปลว่า envy ในภาษาอังกฤษคืออิจฉานั่นแหละครับ สำหรับฝรั่งอิจฉาเค้าจะแทนด้วย สีเขียว มีสำนวนสำหรับการอิจฉาว่า green with envy แปลง่ายๆก็หน้าเขียวด้วยความอิจฉาประมาณนี้ครับ

nVidia ก็เลย สีเขียว ด้วยประการฉะนี้

Comment

Originally posted by pagga View Post
              ท่านหัวเกียร์แปลจาก wiki ผิดครับ ขอเสริมนิดนึง ไม่ว่ากันนะครับ

envidia ในภาษาสเปน อ่านว่า เอ็นวิเดีย เหมือนกันนี่แหละ แปลว่า envy ในภาษาอังกฤษคืออิจฉานั่นแหละครับ สำหรับฝรั่งอิจฉาเค้าจะแทนด้วย สีเขียว มีสำนวนสำหรับการอิจฉาว่า green with envy แปลง่ายๆก็หน้าเขียวด้วยความอิจฉาประมาณนี้ครับ

nVidia ก็เลย สีเขียว ด้วยประการฉะนี้
              ไม่เป็นไรครับ ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร ขอบคุณสำหรับข้อมูลเสริมครับ

Comment

เอ็น-วิ-เดีย

Comment

Originally posted by pagga View Post

ทำไม ต้องอิจฉาด้วย ทำไม ทำไม

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกะจ่างคับ

Comment

Originally posted by nawachookit View Post
                      หุๆๆๆๆน่าคิดนะ

Comment

ก็คนที่ใช้ 3870 เห็น 8800 Ultra แล้วอิจฉาไง อิอิ (ล้อเล่น)

Comment

สงสัย ATI คงสะกดเหมือนคำที่ แปลว่า สีแดง ในภาษาใดภาษาหนึ่ง แหงมๆ

Comment

อืม..ความรู้ทั้งนั้น ^^

Comment

สุดยอดครับ

Comment

Working...
                              X