Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหน่อย E4400+P5B-E

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำหน่อย E4400+P5B-E

E4400
    P5B-E
    HR-01 plus
    2x1G 800 (tracer)
    ลองแบบ auto แต่เอา PCI 33.33 กับ 101 ไปหยุดที่ 2.85 Vcore=1.328(ดูที่cpu-z)temp=45 C1E -disable

ต้องการคำแนะนำ
    1.อยากคล๊อกเป็นอ่ะช่วยแนะนำแบบmanualให้หน่อย,การทดแรม,อัดไฟ
    2.ถ้าอัดไฟจะรู้ได้จากที่ไหนหรือโปรแกรมอะไรในการดูว่าธรรมดาใช้ไฟที่เท่าไร
    3.อย่างอื่นที่ควรรู้ในการoverclock

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้า

1. เริ่มจาก 0 ก็ไฟเดิมๆทุกอย่าง ปรับสเต็ป cpu ให้เป็น 266 รี1รอบ เข้ามากดแรมไปที่ 533 จะได้เป็น 1:1 ส่วนเรื่องไฟต้องลองไล่ดูทีละนิด ค่อยเป็นค่อยไป

2. asus probe , speedfan , everest

3. คลิ้กตรงนี้

Comment

ลองทดที่ 1:1 แล้ว อัตราแรมอย่างอื่นก็แล้วก็ไปตันที่ 2.9 เลยลองอัดไฟ ตอนที่ดูในของ asusprobe มัน 1.3125 เลยไปปรับไฟ 1.325 แล้วbootใหม่ เห็นผลเลยครับหน้าจอไม่มีสัญญาณ กดrestartไม่ได้กดปิดก็ไม่ได้เลยถอดปลั๊กเลย

1.ทำยังไงให้มันปรกติ reset bios โดยถอดถ่านออกสัก 2-5 วินาทีใช่ไหม ถ้าไม่ใช่บอกด้วย
      2.ถ้าจะอัดไฟต้องอัดVcoreเท่าไรถ้าอ่านจาก asusprobe ได้ 1.3125 เพื่อที่จะลากต่อ
      3.ไฟที่แรมตอนที่ดูใน cpu-z มันอยูที่ 2.2 อยากปรับไฟเองที่ 2.2 จะเป็นอะไรไหม อยากปรับเองอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบ

Comment

1.ใช่
        2.ลองสัก 1.5
        3.ได้ครับ

Comment

อัดไฟก็ไปตันที่ 3.0 ไปต่อไม่ได้ จึงอยากถามว่า
          1.สรุปว่า cpu ตันแล้วใช่ไหม
          2.ถ้าเพิ่มไฟอีกห้ามเกิน 1.7 ใช่ไหม
          3.การลดตัวคูณทำให้ลากได้ไกลป่าว(แรมมันอำนวยอ่ะ)
          4.การลด CL5 ไป CL4 จะทำให้ลากไกลขึ้นหรือไม่
          5.bus มากขึ้น (ถ้าลดตัวคูณ) มีผลดีผลเสียอย่างไร

ขอบคุณสำหรับคำตอบ

Comment

1. ไม่น่าตันนะครับผมแบบสิวๆยัง 3.2
            2. ไม่น่าใช้ไฟเกิน
            3. ไกลเหมือนกันนะครับ
            4. ผมเล่นที่ CL4
            5. ไม่น่าจะเสียนะครับ

Comment

เอา cpuz มาลงหน่อยจิ อยากรู้ว่าตันที่เท่าไหร่ เดี๋ยวขยายความต่อให้จากตรงนั้นแหละ

Comment

เอาอันไหนอ่ะ[IMG][/IMG]
                อันนี้ป่าว
                Last edited by bomb_burn; 11 Jan 2008, 15:05:02.

Comment

ตกลงจะเล่นตัวคูณ 10 ใช่ป่ะ เอาให้แน่ จะได้บอกทีเดียวจบเลยง่ะ

งั้นอันดับแรก ผมลองตั้งเป้ากันง่ายๆที่ซัก 3.2 แล้วกันนะงับ
                  10x320 ทดแรม 4:5 หากเล่นแนวนี้แรมจะวิ่งที่ 400(x2) เท่ากับเสป็กแรมพอดีเลย ไม่ต้องไปทด 1:1
                  แรมให้ฟิค CL และไฟตามสเป็ก ไฟ cpu ที่ใช้อยู่ตอนนี้มันเยอะไปหน่อยนะ ลองไล่ซัก 1.45(เผื่อ) คงวิ่งถึง 3.2 สบายๆ
                  แต่คราวนี้ลองมาใส่ใจในส่วนของไฟในส่วนอื่นดูบ้าง เช่น
                  เพิ่มไฟ VTT เพื่อช่วยบัสของ cpu
                  เพิ่มไฟ NB เพื่อช่วยการทำงานของระบบทั้งหมด
                  ส่วนเรื่องปรับไฟเท่าไหร่นั้น เรื่องนี้ต้องค่อยๆไล่กันทีละหน่อยงับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                    ตกลงจะเล่นตัวคูณ 10 ใช่ป่ะ เอาให้แน่ จะได้บอกทีเดียวจบเลยง่ะ

งั้นอันดับแรก ผมลองตั้งเป้ากันง่ายๆที่ซัก 3.2 แล้วกันนะงับ
                    10x320 ทดแรม 4:5 หากเล่นแนวนี้แรมจะวิ่งที่ 400(x2) เท่ากับเสป็กแรมพอดีเลย ไม่ต้องไปทด 1:1
                    แรมให้ฟิค CL และไฟตามสเป็ก ไฟ cpu ที่ใช้อยู่ตอนนี้มันเยอะไปหน่อยนะ ลองไล่ซัก 1.45(เผื่อ) คงวิ่งถึง 3.2 สบายๆ
                    แต่คราวนี้ลองมาใส่ใจในส่วนของไฟในส่วนอื่นดูบ้าง เช่น
                    เพิ่มไฟ VTT เพื่อช่วยบัสของ cpu------ดูตรงไหน ปรับออโต้เลยไม่รู้อ่ะ
                    เพิ่มไฟ NB เพื่อช่วยการทำงานของระบบทั้งหมด--------ดูตรงไหน ปรับออโต้เลยไม่รู้อ่ะ
                    ส่วนเรื่องปรับไฟเท่าไหร่นั้น เรื่องนี้ต้องค่อยๆไล่กันทีละหน่อยงับ
                    บอกหน่อยงับ

Comment

Originally posted by bomb_burn View Post
                      บอกหน่อยงับ
                      ลองเอาหน้าไบออสในส่วนปรับไฟมาชมหน่อยงับ เดี๋ยวบอกได้แน่ พอดีไม่เห็นภาพไบออสก็นึกไม่ออกง่ะ

Comment

1.ขอโปรแกรม everest หน่อย PM มาก็ได้ เพราะรู้ว่าธรรมดามันใช่เท่าไรอ่ะ
                        แล้วมันใช่อันนี่ป่าวใน bios ป่าว
                        ป.ล. ท่าน US--ARMY ลาก 3.2 ใช้ไฟเท่าไรอ่ะ

[IMG][/IMG][IMG][/IMG]

แนะนำด้วย
                        Last edited by bomb_burn; 12 Jan 2008, 08:02:50.

Comment

ก็เพิ่มไฟ FSB , NB ค่อยๆขยับไปทีละสเต็ปหละ

Comment

ขอบคุณหลายๆได้ผลอย่างไนจะเอาให้ดู

Comment

รอชมความแรงครับ

Comment

Working...
                              X