overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: ถามเกี่ยวกับร้านเน็ตครับ ใครมีความรู้หรือเปิดร้านอยู่เชิญตอบที

OverclockZone Member

Default ถามเกี่ยวกับร้านเน็ตครับ ใครมีความรู้หรือเปิดร้านอยู่เชิญตอบที

ตอนนี้ผมเปิดร้านเน็ตอยู่ จำนวน 18 เครื่อง มี เครื่อง แม่ 1 เครื่อง ใช้แอร์ 2 ตันครึ่ง 1 ตัว ตู้เป๊ปซี่ ตู้เย็น อย่างละ 1 ตัว ตอนนี้ ใช้มิเตอร์ไฟ ขนาด 30(100) แอมแปร์
    ที่นี้ ผมจะทำการต่อเติม เพิ่มคอม ชั้น 2 จำนวน ประมาณ 12-15 เครื่อง แอร์ อีก 2 ตัว (น่าจะ 2 ตัน) มาถึงคำถามละ ผมจำเป็นต้องไปขอมิเตอร์ไฟใหม่เป็น 50(150) แอมแปร์มั้ยครับ แล้วจำเป็นต้องขอไฟ เป็น 3 เฟส มั้ยครับ ถ้ายังไงขอคำแนะนำ ดี ๆ หน่อยครับ จะนำไปปฏิบัติจริง ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by paekatai; 8 Jan 2008 at 14:55:19.

OverclockZone Member nu_vios's Avatar
    พัทยากลาง ชลบุรี

ที่บ้านทำเครื่องเย็นอ่ะคับ ก็ขอหม้อ50แอมกับไฟ3เฟส เพราะพวกตู้แช่เยอะ กับเครื่องทำไอติมอีก

ผมว่าขอไว้ก็ดีคับ เพราะเหลือดีกว่าขาด เพราะที่บ้านใช้อยู่อาศัยด้วย เลยต้องแบบเอาปลอดภัยไว้ก่อน

ถ้าตังเหลือก็3เฟสไปเลยคับ อุ่นใจดี เผื่อขยายในอนาคตได้อีก อีกอย่างชีวิตเรามีค่ามากกว่าหม้อไฟแค่30แอมคับ

ร้านพี่ชายผม คอม22ตัว แอร์4.6 1ตัว ตู้แช่1ประตูใหญ่ 1ตัว มิเตอร์15แอม์ แอร์13000btu เบอร์5 1ตัว

ใช้ กำลังพอดีครับ มิเตอร์วิ่งฉิวดี ใช้มา6-7ปี ยังไม่เป็นอะไรครับ

ปล.เคยได้ยินว่า ไฟ3เฟส ถ้าจัด เฉลี่ยการใช้ไฟดีๆเท่ากันทุกเฟส มันจะประหยัดไฟ เท็จจริงยังไงผมไม่มั่นใจ เพราะฟังเขามา อีกทีครับ

OverclockZone Member j_kuekul's Avatar

เปิดร้านเน็ต ตอนนี้ ก็ดูๆ เรื่องเก็บ LOG ไว้ด้วยละกันครับ พรบ อีกไม่กี่เดือนก็จะเริ่มมีผลกับ ประเภท 2 แล้วนะครับ
    ถ้ามีประเด็น พนักงานเจ้าหน้าที่มาขอดู LOG แล้วไม่มี โทษปรับไม่เกิน 500000 บาทนะครับ หลังจากนั้น อีกวัน ละ 5000 ถ้ายังไม่ดำเนินการ ระวังไว้ก็ดีครับ ที่บริษัท ก็เริ่มหา เริ่ม Lock user แล้วครับ

OverclockZone Member

log คืออะไร หรอครับ ช่วยบอกที แบบว่างง อ่ะ

OverclockZone Member j_kuekul's Avatar

Quote Originally Posted by paekatai View Post
    log คืออะไร หรอครับ ช่วยบอกที แบบว่างง อ่ะ
    ประมาณว่า เก็บข้อมูลเกี่ยวกับว่า เครื่องข้างใน ทำอะไร ออกไปข้างนอกบ้างและตอนไหน คิดว่า ต่อไปคงต้องใช้ หมายเลขบัตรประชาชน และ ก็จดชื่อไว้ด้วยครับ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ดีครับ จะได้มีหลักฐานด่ากลับผู้ใหญ่บ้าง ว่าทำไมต้องอยู่หน้าคอมนาน เเล้วเวปไหนที่มันวนอยู่นั่นล่ะ ก็จะได้รู้กัน เเต่มีเเล้วจะกล้ารับหรือเปล่าล่ะ ไม่มีข่าวอีกเช่นเคยเเหละ

ตามหลักความเป็นจริง จะมีร้านเนตสักกี่ร้าน ที่ทำตามได้ ออกกฏมาควบคุม โดยการนั่งทางในเอา ก็แบบนี้แหละครับ

ทำได้แต่ในจินตนาการ

Quote Originally Posted by เด็กนอกสังกัด View Post
    ตามหลักความเป็นจริง จะมีร้านเนตสักกี่ร้าน ที่ทำตามได้ ออกกฏมาควบคุม โดยการนั่งทางในเอา ก็แบบนี้แหละครับ

ทำได้แต่ในจินตนาการ
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าจะทำได้ระดับไหน ในส่วนของผู้มีอำนาจ ดูแลกฎหมายตรงนี้ แต่ ถ้า ไม่บิ๊กพอ ก็อันตราย กับธุรกิจ ตัวเองละครับ ไม่ว่าที่ไหน ป้องกันไว้หน่อยก็ดีครับ

เท่าที่ได้ยินมา เขาบอกว่า ข้อมูลของลูกค้า และรายละเอียดต่างๆ ต้องเก็บใว้เป็นหลักฐานอย่างน้อย90วัน

อาจจะรวมถึง ข้อมูลที่ลูกค้าใช้เครื่องด้วย ว่าลูกค้า ทำอะไร เข้าเวปไหน เล่นเกมอะไร ต้องเก็บ ใว้90วัน คิดเอาเอง

ว่า จะมีร้านไหน ทำได้บ้าง

ปล. ไม่แน่ใจในตัวบทกฏหมายนะครับ เพราะเคยอ่านผ่านๆตา เมื่อ ตอนข่าวออกใหม่ๆ

Bookmarks

Bookmarks