Announcement

Collapse
No announcement yet.

เฟรมเรทเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลื่นคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เฟรมเรทเท่าไหร่ถึงจะถือว่าลื่นคับ

30~40 นี่ถือว่าโอเคมั้ยคับ หรือว่าต้องมากกว่านี้

ยิ่งเยอะยิ่งลื่นคับ 30 นี่เกือบกระตุกแล้วคับ

Comment

แล้วแต่มาตรฐานของแต่ละคนมั้งครับ แล้วก็แล้วแต่ชนิดของเกมที่เล่นด้วย

อย่างเกมแนวแข่งรถหรือ FPS ก็ควรจะ Frame Rate ซัก 40 ขึ้นไปจึงจะเล่นสนุก (จริงๆ 30 ก็พอไหว แต่ก็สังเกตได้ว่าอืดนิดๆ)

แต่ถ้าแนวลอบเร้น หรือวางแผนอะไรพวกนี้ ไม่เน้นเฟรมเรตที่รวดเร็วมากก็ได้ ซัก 30 ก็ยังพอเล่นสนุกๆได้ครับ

Comment

25++ เล่นได้แล้วครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมเคยเห็นกระทู้เเบบนี้มา2ครั้งเเล้ว เเต่ละครั้งเถียงกันไม่หยุด
          เรื่องตัวเลข บางว่า60 บางว่า30 บางว่า24 บางว่า40
          บางว่า35 เถียงกันไม่จบสักที เอาเป็นว่าดูที่สายตาเราละกัน
          ไม่งั้นเดียวยาวเเบบกระทู็ก่อนๆ

Comment

ใครอัพแพทช์ 1.1 ของ NFSPS จะรู้ว่าไม่มี FPS เกิน 30 ในระหว่างที่เล่น

Comment

แล้วแต่เกมครับแนะนำที่ 40FPS แต่25ผมเล่น Crysis หนืดครับแต่วิ่งได้ยิงได้
              ส่วนดีที่สุดคือ 60FPS ขึ้นไป
              PES 2008 วิ่งที่ 60FPS ยกเว้นตอนดีใจเวลายิงประตูเข้า 30FPS

Comment

เรื่องของเรื่องคือลองปรับhighเกมส์NFSดู แล้วทีนี้ดูไม่ออกว่าที่มันกระตุกบางช่วงนี่ เป็นจังหวะของเกมส์หรือว่ามันกระตุกจริงๆ พอลองเช็คเฟรมเรทดูมันอยู่ที่15~35 ก็เลยสงสัยอ่ะคับ

Comment

เฟรมเรตมันดูตรงไหนครับ

Comment

ส่วนตัวผม 30+ ก็แจ๋วละ

Comment

crysis ผม10มันก็ลื่นดีนะ

Comment

Originally posted by ARM sk View Post
                        เฟรมเรตมันดูตรงไหนครับ
                        ใช้โปรแกรม Fraps ครับ มันจะโชว์เฟรมเวลาเข้าเล่นเกมแล้ว

Comment

ของคนอื่นไม่รู้ แต่สำหรับผมไม่ต่ำ 25 ก็ลื่นแล้ว

Comment

เฉลี่ยนให้ได้ 25-30 ขึ้น ผมก็ลื่นละ แต่ถ้ากะเอาลื่นตลอดเกมส์จิงๆ 24 นี่ถือเป็น ค่า min จะแจ๋วสุด จะได้ไม่รู้สึกว่าเฟรมตก

ปล.จิงๆอาจแล้วแต่เกมส์ด้วยละ อย่างDoom Fps 20 หนืดกว่า crysis ที่fps 20

Comment

Frames per second Gameplay
                              <30 FPS very limited gameplay
                              30-40 FPS average yet very playable
                              40-60 FPS good gameplay
                              >60 FPS best possible gameplay

http://www.guru3d.com/article/videocards/470/6/

ดูหนังก็ส่วนหนังครับเล่นเกมมันคนละเรื่องกัน

Comment

Working...
                              X