Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอประจานความงี่เง่าของตัวเองหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอประจานความงี่เง่าของตัวเองหน่อยคับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยตั้งกระทู้ไว้หลายอันเกี่ยวกับประกอบเครื่องเอง และเดียวความอยากลองของผมจึงได้เกาะ Cpu ออกมาทาซิลิโคน ด้วยความไม่รู้เรื่อง โดนร้านมันหลอกมา ซื้อซิลิโคนโนเนม มาด้วยราคา50บาท มันบอกว่า ซิลิโคนผสมทองแดง ช่วยระบายความร้อนได้ดีกว่า ก็เลยซื้อมา ทาแม่งเองเลย ที่แรกกล้าๆกลัวๆที่จะถอด กลัวมาเจ๋ง แต่ !! เอาวะ แกะมันเลย ทุกอย่างเป้นไปได้ด้วยดี มาถึงต้องทาซิลิโคนนี้แหละ หยดตรงกลาง แล้วปาดบางๆ ตามที่แนะนำกับไว้ ประกอบซิ้ง บูทเครื่อง !@!!! โอ้วววววว พระเจ้า แม่งไม่ต่างอะไรกับของเดิมที่ติดซิ้งมาเลยคับ กุโดนมันหลอกและ เศร้าใจจิงๆๆๆๆ จะจำเปงบทเรียน ไม่ได้เย็นขึ้นแล้ว แถมยังกัดมือกุอีก จังไรจิงๆๆๆ
    ปล. ผมอยู่ที่ชลบุรีคับ ซื้อที่ตึกคอม

สเปค
    X2 3600+ 65 nm
    M2n-MX
    7300 LE <--- กระจอกโคตรเลยคับ งบหมดก่อง
    DDR2 1GB+512*2 /667
    HDD 160 GB IDE+ 80GB SATA
    Last edited by xfinalize; 8 Jan 2008, 21:40:33. Reason: กระผมคิดซ่ะว่า นี้คือประสบการณ์อีกก้าวคับ T_T

ประสบการ์ณครับ

Comment

อาจจะต้องรอการเบิร์นเพื่อซิลิโคลนเข้าที่ (มองโลกในแง่ดี ^^)

Comment

ซิลิโคนขาว ตลับละ 30 ใช้เป็นชาติครับ

Comment

เหงบอกว่าที่อมรมีขายด้วยรึคับ มันมีขายทุกสาขารึป่าวอ่ะ แล้วต้องบอกเค้าว่าซื้ออะไรรึคับ

Comment

ผมก็ใช้ของ NONAME เย็นสบาย

Comment

ผมก็ชลบุรี ศรีราชา

Comment

ผมไม่ได้ใช้อ่ะ แบบว่าลืมซื้อ -__-"

Comment

ของผมใช้ Noname หลอดละ 25 บาทครับ สีเทาๆ ที่อ้างว่าผสมเงิน 10%

แต่อย่างว่าแหละครับ ต่อให้ 3600+ ใช้ ซิลิโคนเทพๆ หลอดละ 300 ไม่ว่าจะ Zalman หรือ MX2 ก็ไม่เย็นขึ้นหรอกครับ หรือเย็นก็เย็นไม่มาก

เพราะ 3600+ มันไม่ค่อยร้อน น่ะสิครับ

Comment

ไอ้ที่มานบอกผสมเงิน ผสมทอง ผสมทองแดง ทั้งหลาย มานคือสี ถ้าจะใช้ถุกๆ ซื้อที่มานเป็นสีขาวๆก็ได้ครับ ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ

Comment

ซิลลิโคน ที่ใช้ทำนมครับ เย็น

Comment

ผมใช้ thermalTake Silver compound
                        แปะกันอยุ่กะพี่แค่ 2 เครื่องนี่ละ

Comment

มันเรียกว่า "ค่าครู" ครับ

Comment

เหอะๆ ผมก็มีประสบการ์ที่จะมาเราบ้างก็คือ
                            พอดีซื้อ CPU มาใหม่ครับ แล้วก็จัดการใส่ลงสล๊อตแล้วใช้ ซิ้งที่เค้าแถมมากับ CPU ด้วยคับ
                            ซึ้งเค้าจะมี silicon แปะให้หนาๆ มาอยู่แล้ว ประกอปเสร็จเรียบร้อยเปิดเล่นก็ ok ดี

แต่วันดีคืนดีผมอยากจะแกะ sink ออกมา เพื่อเปลี่ยน CPU มันกับ ติดแน่น ดึงยังไงก็ดึงไม่ออก
                            ผมยายาม ดึงซิ้งออกมาจากบอร์ด (ปลดล๊อดซิ้งแล้ว) มันติดแน่นมากๆ ดึงออกมา
                            CPU มันดันติดออกมากับซิ้งเลย ครับ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ง้างเหล็กขึ้นเพื่อปรดล๊อค CPU เลย เหอะๆ

ต่อไปเลย ไม่ใช้ silicon ที่มันทามาบน sink ที่แถมมาอีกเลย

Comment

Originally posted by amppeter View Post
                              เหอะๆ ผมก็มีประสบการ์ที่จะมาเราบ้างก็คือ
                              พอดีซื้อ CPU มาใหม่ครับ แล้วก็จัดการใส่ลงสล๊อตแล้วใช้ ซิ้งที่เค้าแถมมากับ CPU ด้วยคับ
                              ซึ้งเค้าจะมี silicon แปะให้หนาๆ มาอยู่แล้ว ประกอปเสร็จเรียบร้อยเปิดเล่นก็ ok ดี

แต่วันดีคืนดีผมอยากจะแกะ sink ออกมา เพื่อเปลี่ยน CPU มันกับ ติดแน่น ดึงยังไงก็ดึงไม่ออก
                              ผมยายาม ดึงซิ้งออกมาจากบอร์ด (ปลดล๊อดซิ้งแล้ว) มันติดแน่นมากๆ ดึงออกมา
                              CPU มันดันติดออกมากับซิ้งเลย ครับ ทั้งๆที่ยังไม่ได้ง้างเหล็กขึ้นเพื่อปรดล๊อค CPU เลย เหอะๆ

ต่อไปเลย ไม่ใช้ silicon ที่มันทามาบน sink ที่แถมมาอีกเลย
                              ประสบการณ์นี้ผมก็เคยเจอคับ แน่นมาก ถอดออกมา CPU ติดกะซิ้งค์อีก แถมยังแถะไม่ออกต้องเอาไขขวงงัด เห้อ อนาถจิงๆเรา

Comment

Working...
                              X