Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่างของ L2 ใน CPU ของ Intel และ AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่างของ L2 ใน CPU ของ Intel และ AMD

เท่าที่สังเกตุ CPU รุ่นใหม่ๆ ของ AMD จะมี L2 สูงสุดแค่ 2 MB เท่านั้น

แต่ Intel มีถึง 8 MB ในรุ่น Quad Core ซึ่งถ้าเทียบในรุ่นที่อยู่ในระดับเดียวกัน
    จะเห็นว่าจะต่างกันถึง 4 เท่า

อยากทราบว่าจะมีผลเรื่องความแรงของ CPU หรือไม่

แต่ AMD จะมี speed ของ clock ที่สูงกว่ามาก

ตอนนี้ผมเลยเลิกไม่ถูกระหว่าง CPU ของ AMD และ INTEL ใครสามารถบอกข้อแตกต่าง ดีและด้อยของทั้ง 2 ค่ายให้กระจ่างได้ไหมครับ พอดีกำลังจะ UPgrade คอมครับผม

อ่าวตั้งกระทู้ห้องนี้ก็ต้อง INHEL สิครับ ถ้าไม่รีบร้อน ก็รอ 4หัว แอลสอง 12 เมกก่อนนะคร้าบบบ

Comment

แคลชมันแพงครับ ยิ่งแคลชเยอะ ราคาก็ต้องเยอะตามแคลชอ่ะครับ เลือกเอาเอง

แต่ตั้งกระทู้ในห้อง Intel ก็ต้องยกให้ Intel ครับ อัพครั้งต่อไปต้อง Intel อิอิอิ ซะงั้น

Comment

intel คับ แรงดีไม่มีตก

Comment

L2 intel เยอะช่วยได้ L2น้อย ของ amd ก็จริง แต่ใน cpu เค้ามี memcontrol ในตัว ทำไว ปื๊ดๆ อยู่ละ แต่แนะำน Intel 5555

Comment

Working...
          X