Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<< เพิ่งซื้อบอร์ดMSI P35 Neo2 ช่วยทีครับ >>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• <<< เพิ่งซื้อบอร์ดMSI P35 Neo2 ช่วยทีครับ >>>

ตอนนี้ผมมีปัญหาครับ เพิ่งซื้อบอร์ดMSI P35 Neo2 (ซื้อMSIใช้ครั้งแรกในชีวิต ช่วยทีเถอะ)

1. ทำไม่ผมบูทแผ่นเฮเลนบูท(Hirenboot)ไม่ได้ครับ พอบูทแผ่นแล้วกดเลือก ข้อ2. Start BootCD
    แทนที่จะมีเมนูให้เลือก แต่กลับเป็นภาษาต่างดาววิ่งเต็มหน้าจอเลยครับ พอผมลองอีกแผ่นนึงแต่คนละเวอร์ชั่น พอกดข้อ2 มันก็ค้างไปเลย
    พอเอาแผ่นไปลองอีกเครื่องนึง กลับบูทได้ตามปกติไม่มีปัญหา คือผมจะโกสวินโดว์ลงเครื่อง แต่ดันทำไม่ได้-*-
    แต่พอผมเอาแผ่นวินโดว์แบบติดตั้ง กลับลงได้ตามขั้นตอนตามปกติ งงมากครับไม่รู้เป็นที่อะไร
    แต่บอร์ดเก่าผมก็โกสเฮเลนบูทได้ปกติอะ Asrock Conroe1333D667

2. ฮาดดิสที่ผมใช้เป็นIDE แต่ทีนี้ผมไปซื้อหัวแปลงIDE>Sataมาจากพันทิพ ทำไมไบออสมันมองไม่เห็นฮาดดิสอะครับเข้าวินโดว์ก็ไม่ได้
    ที่ตัวหัวแปลงมันมีช่องเสียบให้เลือกทั้งSata1และ2(แยกกัน) ลองทั้ง2รูละก็มองไม่เห็นหรือผมเสียบSataที่เมนบอร์ดผิด
    ที่ทำแบบนี้เพราะไดร์DVDผมเป็นIDE ทำให้สายแพมันบิทไปมาดูรกๆ เลยแปลงเป็นSataจะได้ไม่รก แต่ก็ใช้ไม่ได้ -*-

3. ทำไม่ผมลงไดร์เวอร์ SM Bus Controller ไม่ได้อะ รู้สึกจะเป็นชิพSouthbridge ใส่แผ่นไปให้มันหาก็ไม่เจอ -*-

ผมใช้ E2180 + MSI P35 Neo2 + Kingbox 1Gb*2/800 ทั้งหมดไม่ได้คล๊อกนะครับ

จากปัญหาทั้ง3ข้อ ผมต้องปรับอะไรในไบออสด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้เครียดและง่วงมากๆ นอนรอคำตอบจากสวรรค์
    Last edited by Zemos; 9 Jan 2008, 03:33:04.

Originally posted by Zemos View Post
    ตอนนี้ผมมีปัญหาครับ เพิ่งซื้อบอร์ดMSI P35 Neo2 (ซื้อMSIใช้ครั้งแรกในชีวิต ช่วยทีเถอะ)

1. ทำไม่ผมบูทแผ่นเฮเลนบูท(Hirenboot)ไม่ได้ครับ พอบูทแผ่นแล้วกดเลือก ข้อ2. Start BootCD
    แทนที่จะมีเมนูให้เลือก แต่กลับเป็นภาษาต่างดาววิ่งเต็มหน้าจอเลยครับ พอผมลองอีกแผ่นนึงแต่คนละเวอร์ชั่น พอกดข้อ2 มันก็ค้างไปเลย
    พอเอาแผ่นไปลองอีกเครื่องนึง กลับบูทได้ตามปกติไม่มีปัญหา คือผมจะโกสวินโดว์ลงเครื่อง แต่ดันทำไม่ได้-*-
    แต่พอผมเอาแผ่นวินโดว์แบบติดตั้ง กลับลงได้ตามขั้นตอนตามปกติ งงมากครับไม่รู้เป็นที่อะไร
    แต่บอร์ดเก่าผมก็โกสเฮเลนบูทได้ปกติอะ Asrock Conroe1333D667

Concore กับ P35 มัน Chipset คนละตัวกันครับ บางครั้ง การโกสมาก็เกิดปัญหา ตรงนี้แนะนำให้ลงจาก OEM ดูก่อนครับ เพราะการลงจากแผ่น OEM นั้น OS จะแข็งและสเถียรกว่ามากๆ

2. ฮาดดิสที่ผมใช้เป็นIDE แต่ทีนี้ผมไปซื้อหัวแปลงIDE>Sataมาจากพันทิพ ทำไมไบออสมันมองไม่เห็นฮาดดิสอะครับเข้าวินโดว์ก็ไม่ได้
    ที่ตัวหัวแปลงมันมีช่องเสียบให้เลือกทั้งSata1และ2(แยกกัน) ลองทั้ง2รูละก็มองไม่เห็นหรือผมเสียบSataที่เมนบอร์ดผิด
    ที่ทำแบบนี้เพราะไดร์DVDผมเป็นIDE ทำให้สายแพมันบิทไปมาดูรกๆ เลยแปลงเป็นSataจะได้ไม่รก แต่ก็ใช้ไม่ได้ -*-

ปัญหาตรงนี้ แนะนำให้ลองหา HDD Sata จริงๆมาเสียบดูครับ ว่าใช้ได้มั้ยครับ

ไม่ไม่ได้ เอาไปเปลี่ยนของใหม่ได้เลยที่ร้านที่ซื้อมาครับ -*-

แต่ถ้าได้ล่พะก็ แปลมาสาเหตุมาจาก Sata Converter ครับ

ตรงนี้ถ้าได้ไม่ได้ยังไงรายงานผลด้วยนะงับ -*-

3. ทำไม่ผมลงไดร์เวอร์ SM Bus Controller ไม่ได้อะ รู้สึกจะเป็นชิพSouthbridge ใส่แผ่นไปให้มันหาก็ไม่เจอ -*-

3.1 SM Bus นั้นแนะนำให้ถอดตัวเก่าออกก่อนคับ กรณี Boot มา(INF)

3.2 ถ้าลง INF แล้วยังไม่ผ่านจริงๆ ให้กด Auto install ใน Found new Hardware ครับ แล้ว Window จะถามหาแผ่น Window เลือกไฟล์ Directory I386 ดูครับ

อันนี้ได้ไม่ได้รายงานผลทีนะงับ -*-

ผมใช้ E2180 + MSI P35 Neo2 + Kingbox 1Gb*2/800 ทั้งหมดไม่ได้คล๊อกนะครับ

จากปัญหาทั้ง3ข้อ ผมต้องปรับอะไรในไบออสด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้เครียดและง่วงมากๆ นอนรอคำตอบจากสวรรค์
    สุดท้ายนี้อยากให้ลง Window Version เดิมๆนะครับ

เพราะคุณจะเห็นความแตกต่างอย่างมากใน Mode Render และ Game แบบโคตรๆ-*-

ได้ไม่ได้ยังไง มาลงไว้ได้เลยครับ -*-
    Last edited by dekdoodee; 9 Jan 2008, 12:23:23.

Comment

แนะนำให้ลง window แบบธรรมดาดูก่อนครับ

Comment

ตอนนี้ผมลงวินโดว์แบบติดตั้งปกติ แต่ที่นี้ผมจะโกสทำแบ๊คอัพยังไงครับ ผมงงไอ้ตรงที่ใช้เฮเลนบูทไม่ได้

Comment

Originally posted by Zemos View Post
          ตอนนี้ผมลงวินโดว์แบบติดตั้งปกติ แต่ที่นี้ผมจะโกสทำแบ๊คอัพยังไงครับ ผมงงไอ้ตรงที่ใช้เฮเลนบูทไม่ได้
          ลองหาโลหด V. ใหม่ๆดูงับ บางทีมันไม่ Support chipset ของบอร์ดน่ะครับ -*-

ปล. แต่ผมไม่แนะนำให้โกสจริงๆนะครับ Performance ต่างแบบเห็นได้ค่อนข้างชัดงับ -*-

Comment

ผมลองลงไดร์เวอร์SM Busแล้วครับ ไม่ได้อะมันหาไม่มี ทั้งแผ่นวินโดว์และแผ่นของเมนบอร์ดเลย
            ส่วนHirenbootเดี๋ยวผมจะลองหาตัวใหม่มาลองดูครับ งงมากตรงที่ทำไมมันทำไม่ได้

Comment

โหลดแผ่นบูตตัวอื่นแล้วก็ไม่ได้ เหมือนเดิม

Comment

หลายเรื่องจริงๆ - -*

Comment

SM bus controller เข้าไปที่ 1.http://downloadcenter.intel.com/Deta...omepage+dc_inf
                  แล้ว Download Chipset Driver มาติดตั้ง แล้ว เข้าไปที่เครื่องหมายตกใจ คลิ๊กขวา Update Driver ดูครับ ได้ไม่ได้รายงานผลอีกทีงับ -*-

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
                    SM bus controller เข้าไปที่ 1.http://downloadcenter.intel.com/Deta...omepage+dc_inf
                    แล้ว Download Chipset Driver มาติดตั้ง แล้ว เข้าไปที่เครื่องหมายตกใจ คลิ๊กขวา Update Driver ดูครับ ได้ไม่ได้รายงานผลอีกทีงับ -*-
                    ไดร์เวอร์ผมลงจากแผ่นเมนบอร์ดได้แล้วครับ วินโดว์มันหาไม่เจอเอง
                    ผมลองหัวแปลงIDE>Sataแล้วครับ กว่าจะบูทวินโดว์ได้ช้ามาก
                    พอเข้าวินโดว์แล้วค้างอีก เลยใช้IDEตามสูตร

ตอนนี้ติดอยู่ปัญหาเดียวคือบูทเฮเลนไม่ได้รวมทั้งตัวอื่นที่ไม่ใช่เฮเลนด้วยครับ ถ้าแฟรตไบออสมันจะหายไหมครับ

Comment

ไดร์เวอร์ผมลงจากแผ่นเมนบอร์ดได้แล้วครับ วินโดว์มันหาไม่เจอเอง
                      ผมลองหัวแปลงIDE>Sataแล้วครับ กว่าจะบูทวินโดว์ได้ช้ามาก
                      พอเข้าวินโดว์แล้วค้างอีก เลยใช้IDEตามสูตร

ตอนนี้ติดอยู่ปัญหาเดียวคือบูทเฮเลนไม่ได้รวมทั้งตัวอื่นที่ไม่ใช่เฮเลนด้วยครับ ถ้าแฟรตไบออสมันจะหายไหมครับ
                      ปัญหานี้ เป็นกันบอน์กที่ Chipset P31 ขึ้นไปทุกตัวงับ ต้องลองหาตัวใหม่ๆมาเล่นครับท่าน อิอิ-*-

Chipset มันยังใหม่น่ะท่าน -*- Software มันยังไม่ถึง -*-

Comment

เห็นด้วยกับข้างบนครับ มันชิพเซ็ตใหม่ต้องทำใจก่อนนะ เดี๋ยวมันก็มี software มารองรับครับใจเย็นๆ

---------------------------------------------------------------------------------

หึหึ ของผมไม่เห็นดื้อเลยนะ เอามาใช้ Hdd SATA DVD SATA CD IDE ก็ลงวินโดว์ธรรมดา แล้วก็ใช้แบบลื่นๆ ถึงวันนี้ครับท่าน ^^

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
                          ปัญหานี้ เป็นกันบอน์กที่ Chipset P31 ขึ้นไปทุกตัวงับ ต้องลองหาตัวใหม่ๆมาเล่นครับท่าน อิอิ-*-

Chipset มันยังใหม่น่ะท่าน -*- Software มันยังไม่ถึง -*-

งั้นตอนนี้ผมก็ติดปัญหาแผ่นเฮเลนบูทอย่างเดียวครับ ช่วยทีครับพี่น้อง
                          บอร์ดเพื่อนผมกิ๊กกะบ๊วยP35 DS3R ก็ใช้เฮเลนได้อะโกสได้ไม่เห็นมีปัญหาอะไร

ขอบคุณทุกท่านทีช่วยเหลือครับ

Comment

ทำไมไม่ลองใช้ FDD Boot DOS เอาอ่ะครับ

ให้ใช้แบบธรรมดาไปก่อนนะครับ ลง Windows ได้แล้วค่อยแก้ไขเรื่องนี้ทีหลัง(เฮ้อ...แค่สายรก)

ตัวนี้เป็นปัญหาพบกันถ้วนทั่วเลยครับ ก่อนจะลง Driver อย่างอื่นผมแนะนำให้ลง Driver Chipset ก่อนเลยครับ

แล้วจากนั้นก็ตามด้วยตัวย่อยๆต่างๆจนครบครับ

แต่เท่าที่ดูๆมาปัญหาทั้งหมดมันอยู่ที่ M/B นะครับ คงเป็นเพราะเรื่อง BIOS ที่ยังไม่ค่อยสมบูรณ์รึเปล่า

ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆแล้ว ผมว่า MSI ยังด้อยข้อนี้อยู่นิดหน่อย

แต่ก็คงรอไม่นานหรอกครับ เดี๋ยวก็มีตัวอับเดทออกมาแก้ไขให้ครับ ^_^

ปล.ผมอาศัยประสบการ์ณตอบเอาถ้าผิดพลาดตรงไหนก็ขอ อภัยด้วยนะครับ

Comment

Working...
                            X