Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวรัสเล่นงาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวรัสเล่นงาน

โดนไวรัสอะไรไม่รู้ครับ แต่มีการสร้าง Folder คล้ายๆกับ Brontok,Norbtok
    แต่ Folder Option ไม่หายไป มีแต่แบบนี้อ่ะครับ แล้วก็ System Checkpoint ใน System Restore หายไปหมดเลย ทำให้ไม่สามารถ Restore ได้
    แล้วใน Task Manager ก็ไม่สามารถคลิกขวา End Process ได้
    ที่เห็นเป็นสีเทานั่นล่ะครับ คลิกเลือกอะไรไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าต้องไปแก้ regedit ตรงไหน ถึงจะใช้งาน Task Manager ได้ตามปกติ (เปิดได้ แต่ปิดโพรเซสไม่ได้) เพราะเป็นสีเทาเหมือนกันหมดเลย
    ปกติถ้าพื้นเป็นสีขาวมันจะ End Process ได้
    ใครเก่งๆช่วยดูให้ทีครับผม

ลงใหม่คับ ง่ายดี

ไม่ก็ลองไปหาโปรแกรมมาปรับแต่งดูครับ

Comment

หาโปรแกรมแอนตี้ไวรัสมาสะแกนสิครับ ถ้าไม่รุนแรงมากก็ไม่ต้องลงใหม่ เป็นการแก้ปัญหาที่เหตุด้วยครับ แล้วก็จะได้รู้ป้องกันและแก้ไขครับ

Comment

ดูจากอาการแล้ว โดนตัวหนักๆเข้าไปแน่ๆเลยครับ

Comment

ต้องสแกนหาตัวให้ได้ก่อนครับ ถ้าไม่รู้ชื่อก็ไม่รู้จะช่วยยังไง

ปล. ผิดหมวดครับ ต้องไปอยู่หมวดsoftware นะครับ

Comment

ผมว่า นะตัวนนี้มันตัวหนักอะ คงต้อง fotmat ครับ อิอิ หรือไม่ลองค้นหาวิธีแก้ไขไปเรื่อยครับ
            ผมว่าผมเคยเห็นเครื่องเพื่อนผมติดกันเยอะแล้วตัวนี้ถ้าได้งัยช่วย บอกด้วยนะครับ

Comment

รู้สึกว่าที่ไดรฟ์ C จะมี ตัวที่ชื่อว่า Ghost.exe อยู่

ใน msconfig เวลาปิดตัวไวรัสไป เวลารีสตาร์ท มันจะสร้างตัวใหม่มาแบบ random ชื่ออยู่ใน System32

อาการก็คือมันจะสร้างโฟลเดอร์เป็นตัวแพร่ไว้ในทุกโฟลเดอร์เหมือน Brontok
              ใช้ system restore ไม่ได้ เพราะมันล้างออกหมดเลย
              ใช้ task manager ไม่ได้
              นอกนั้นยังไม่เห็นอาการ

Comment

นี่คือใน C:\Windows\Temp
                คิดว่าลบไปเยอะแล้วนะครับ แต่ว่ายังหาตัวที่สร้างไอ้พวกนี้ไม่เจอ

Comment

อ๋อ ตัวนี้เคยเจอของเพื่อนครับ มาจากเว็บโป้อ่ะ
                  ไม่รู้แก้ยังไง เลย format ลงใหม่ จบ

Comment

จริงๆเครื่องผมใช้มา 2 ปีไม่เคยต้องมีโปรแกรมแอนตี้ไวรัสนะ เพราะป้องกันด้วยตัวเองได้
                    แต่เมื่อวานตอนผมไม่อยู่ เพื่อนดันพาสาวข้างห้องเอาโทรศัพท์มาจะดูคลิป แล้วคงไม่รู้ว่าโฟลเดอร์ที่มากับเมมโมรี่
                    มันเป็นไวรัสแอบแฝงมา ก็เลยคลิกซะ แล้วก็ติดเลย (จากการสอบถามเค้นจากเพื่อน)
                    ลองเอามือถือของน้องเขามาดูก็...โอ้โฮ เพียบเลย โฟลเดอร์ 100k แฝงตัวอยู่ทุกโฟลเดอร์โทรศัพท์
                    ถ้าคนไม่รู้คลิกปุ๊บก็ติดปั๊บเลย

Comment

ไม่ลอง restore จาก เซฟโหมด ดูครับ

Comment

Working...
                      X