Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยน Hard Disk จะหายกระตุกไหม กับเกม cabal เข้ามาดูสเปคก่อนคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยน Hard Disk จะหายกระตุกไหม กับเกม cabal เข้ามาดูสเปคก่อนคับ

ผมเพิ่งอัพเกรด คอมใหม่ แต่ยังคงใช้ hard disk เดิมอยู่ ซึ่งเป็น IDE 80 GB
    ดังนี้
    1. ASRock NF-7
    2. AMD X2 4000+
    3. HIS ATi-1550 250 MB
    4. RAM 1 GB * 2 800Mhz
    5. Hard Disk 80 GB 7200 IDE ซื้อมาได้ 2 ปีแล้ว

เปลี่ยน power supply แล้ว

ADSL - True 1 Mb

คือที่เป็น ของเก่า คือ hard disk เท่านั้นเอง
    ผมลองเล่น cabal เล่นแล้วมันยังไม่เห็นลื่นเลย กระตุกๆ

มีคำถามว่า hard disk มีผลกับการเล่นเกมมั้ย
    ถ้าเปลี่ยน เป็น SATA จะดีขึ้นมั้ย ประมาณ กี่เปอร์เซน

ปล. ยังไม่ได้ลองฟอแมต แล้วลง window ใหม่ครับ

เปลี่ยนการ์ดจอจะดีกว่านะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      เห็นด้วยคับ..

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        เห็นด้วยอีกคน

Comment

เห็นด้วยอีกซักคน!!

Comment

ไม่ค่อยเกี่ยวกับ hdd คับ เปลี่ยน vga ตามข้างบนเลยครับ^^"

Comment

หา!!!!!! แค่cabal นี่นะ ผมแค่fx 5700 128/128 ยังลืนเนียนเลย สเปคก็ห่วยกว่าทุกอันเลยครับ ยังลื่น เนียนกิ๊ก

Comment

เหมือนกัน ผมก็ ใช้ Harddisk ตัวเก่า IDE แถมขาเสียบสายแพร์หักไปหนึ่งตัว ก็ยังลื่นเลย
                HD. ไม่มีผลกับการเล่นเกมส์มากนักครับ ควรเน้นที่ RAM กับ VGA card ดีกว่า

Comment

เปลี่ยน vga ดีกว่าครับ

Comment

สงสัยต้องลอง format ดูก่อนละครับ

ใช้ IDE ก็ใหวใช่มั้ยครับ

เดี๋ยวยังไงลองฟอแมตดูซักครั้งนึงดีกว่า
                    เพราะลองเล่นดูรู้สึก ว่ามันกะตุกๆตอนอ่าน hard disk ครับ
                    แล้วตอนเปลี่ยน บอร์ด ผมก็ไม่ได้ฟอแมต ลงใหม่
                    ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่า แต่ลองดู ก็ไม่เสียหาย ไม่เสียเงินด้วย เน้าะ

Comment

คือว่า vga ผมเพิ่งซื้อได้ 5 วันเองครับ
                      นึกว่าแค่นี้ก็พอแล้ว แต่สงสัยจะไม่พอซะแล้ว

Comment

ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ กับเช็คไดรเวอร์ให้แจ่ม ๆ ลงให้ครบน่าจะลื่นครับ

ผมใช้สเป็คกกากกว่าท่านเยอะยังลื่นเลย - -a

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                          ผมว่าลงวินโดว์ใหม่ กับเช็คไดรเวอร์ให้แจ่ม ๆ ลงให้ครบน่าจะลื่นครับ

ผมใช้สเป็คกกากกว่าท่านเยอะยังลื่นเลย - -a
                          ตามนั้นเลย

ปล.หาไดฟเวอร์กาดจอตัวใหม่ๆ มาลงดูครับ

Comment

อืม ผมอยากถามว่า เมนบอร์ดที่ มีการ์ดจอออนบอร์ดมันดี หรือ ไม่ดี กว่าไม่มีคับ
                            เห็น ราคา ของเมนบอร์ดบาง ตัว ที่ รุ่นที่มันไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดมันแพงกว่ากัน แต่เป็น ยี่ห้อเดียวกัน

แต่ผมสังเกตุว่าเมนบอร์ดที่มีการ์จอออนบอร์ดมันจะ สั้นๆ ป้อมๆ กว่า เมนบอร์ดที่มันไม่มีการ์ดจอออน
                            ส่วนเมนบอร์ดที่ มันไม่มี การ์ดจออนมันก็จะยาว เต็มพื้นที่ของมันพอดี

มีส่วนรึป่าวที่ เมนบอร์ดสั้นๆ จะมีประสิทธิภาพแย่กว่า เมนบอร์ดที่มันยาวๆ

ผมเปรียบเทียบระหว่า เมนบอร์ด ชิพเซต nforce เหมือนกัน ครับ
                            ซิพเซต ตัวไม่มีการ์ดจอออนบอร์ดจะเป็น nforce500
                            และซิพเซต ตัวมีการ์ดจอออนบอร์ดจะเป็น NVIDIA MCP61S Single Chipset
                            ราคา ประมาณ 1500
                            2 ตัวนี้ ราคาต่างกัน 20 บาท
                            ผู้รู้ช่วยตอบทีนะ

Comment

ตอนเทสพวก 3d mark ผมยังใช้ IDE 20 GB 5400 รอบเองครับ

Comment

Working...
                              X