overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 95
    OverclockZone Member routine2000's Avatar

Smile CASE Hand Made ทำไว้ใช้เอง ผมขอตั้งชื่อว่า Silent Case ละกัน

Silent Case (By Thailand Hand Made)

(ชื่อจะไปซ้ำของใครบ้างรึเปล่าน้อ)
    ทำไว้นานแล้ว อยากเอามาโชว์บ้างแต่ เพิ่งว่างเข้าบอร์ด

ขอเล่าเรื่องซะหน่อยได้ไหมครับ (ไม่ยาวหรอก ทนอ่านหน่อยนะ อิอิ)
    ดูจากภาพเลยละกัน เด๋วจะอธิบายตามภาพครับ
    ผมเป็นคนชอบความเป็นระเบียบเรียบร้อย เคสเก่าผมจึงวางแบบในรูปครับ
    ความชอบส่วนตัว ผมว่าผมวางแบบนี้ดูไม่เกะกะดี
    แต่ข้อเสียคือ ใช้งาน DRIVE DVD ลำบากครับ

เสียดายระหว่างทำผมไม่ได้ถ่ายรูปขั้นตอนระหว่างทำ
    ผมใช้เวลาประมาณ 7 วันครับ ไม่ค่อยว่างเพราะงานเยอะ
    ด้วยความสัตย์จริง บางคนคงคิดว่าผมเลียนแบบเค้ามา
    แต่ผมคิดก่อนที่จะไปเจอ THERMALTAKE LEVEL 10 นะ

พอผมเจอ *0* พระจ้าวจอร์จ งามแท้ๆ แต่ก็แพงจิงๆ
    ราคาหน้าเวปเจได 19900 บาท http://www.jedicool.com
    แต่ตอนที่คิดไว้แล้วไปเจอ THERMALTAKE LEVEL 10 ผมยังไม่ได้ทำเคสครับ
    ดีใจมากที่เห็นเคสที่คลายกับที่ผมกำลังจะทำ
    ผมจึงได้ศึกษาแล้วนำมาประยุกต์ใช้ในแบบของผมต่อไป

คอนเซ็ปของผมคือจะวางแนวตั้งชิดผนัง แต่จะให้ไดร์ฟ DVD หันออกมาจากกำแพง
    ไม่อยากให้เมนบอร์ดวางแนวราบเพราะไม่อยากให้ฝุ่นลงเมนบอร์ดเยอะ (ทำความสะอาดยาก)
    และอยากเปลือยเคสให้โล่งที่สุด เพราะไม่อยากใช้พัดลมเยอะ (เน้นความเงียบ)
    และไม่ใช้พัดลมที่มีแสง เพราะเคสผมวางข้างๆจอ เวลาผมดูหนังมันรบกวนสายตา

คอมผมใช้ดูหนัง HD ด้วย แต่ผมใช้การ์ดจอออนบอร์ดนะครับ
    ผมว่าผมดูมันก็ไม่กระตุกนะครับ (ไฟล์หนังไม่โหดมากนะ อิอิ)
    (เด๋วนี้เลิกเล่นเกมส์แล้วเลยไม่ต้องการความแรงมากมาย การ์ดจอเลยตัดออกไปได้)

มีความคิดว่าจะทำเป็นแบบแขวนผนังดีมั้ย สุดท้ายมาจบที่วางบนโต๊ะ
    (กลัวว่าถ้าเกิดต้องย้ายที่แล้วจะไม่มีที่แขวน เพราะถ้าแขวนจะไม่ทำฐานสำหรับตั้ง)

งานเก็บสายผมเป็นยังไงบ้างครับพอใช้ได้มั้ยครับ

เกือบพลาดครับ สายจาก PSU เกือบไปเสียบบอร์ดไม่ถึง
    (เฉียดจะต้องเสียตังซื้อสายต่อซะแล้ว แฮ่ๆๆ)

ทีแรกว่าจะไม่ใส่ Back Panel เพราะว่าใช้การ์ดจอออนบอร์ด
    (แต่เผื่ออนาคต ใส่ไว้หน่อย กันพลาด ขี้เกียจมาทำใหม่)

TOP VIEW ครับ มีการเจาะ PSU เพื่อ ยึดสกรูกันโคลง อีก1ตัว

PSU Enermax EG465V-PD อีก3วันหมดประกันพอดี เลยจับมาทำสี แล้วก็เจาะยึดสกรู

ขายึด Harddisk & DVD Rom ทำจากอลูมิเนียมฉาก อบสีดำจากโรงงาน (ถ้าพ่นเองสีลอกง่าย)
    ทำจากอลูมิเนียม ช่วยระบายความร้อนได้ดี น้ำหนักเบา แต่แพงมากครับ
    ผมซื้อมาทั้งเส้น 6 เมตร ใช้ไป 4.5 เมตร (เค้าไม่แบ่งขาย)
    ถ้าสีธรรมดา ถูกกว่าเยอะเลยครับ สีดำแพงกว่าเท่าตัว ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณ 600 บาทครับ

เป็นไงบ้างครับ Air Flow ดีไหมครับ เย็นๆแบบไม่ต้องใช้พัดลม

เน้นทำความสะอาดง่ายครับ หมดปัญหาเรื่องขี้ฝุ่นจับ
    คอมของคุณจะสะอาดตลอดเวลา (ถ้าไม่ขี้เกียจปัดฝุ่น)
    ไม้ปัดขนไก่ผมไว้ใกล้ๆคอมเลยครับ ปัดได้ทั้งเคสนะคร๊าฟ

อันนี้รูปยืนยันว่าผมทำเองจิงๆไม่ได้ไปเอารูปคนอื่นมามั่วครับ

สงสัย ถามได้นะครับ เผื่อเพื่อนๆอยากจะทำบ้าง ถ้าว่างจะมาตอบคร๊าฟ
    (แก้ไขรูปใส่ลายน้ำเข้าไปหน่อยเผื่อบ้านอื่นเอาไปโชว์จะได้โปรโมทบ้านของเราไปในตัว)
    Last edited by routine2000; 11 Dec 2011 at 08:36:32.

OverclockZone Member routine2000's Avatar

สวยหรือไม่สวย แนะนำ ติชมได้นะครับ

OverclockZone Member aekshow's Avatar

ผมชอบกระทู้นี้น๊ะ นานๆเจอที ที่มีคำอธิบายที่มาที่ไป แรงบัลดาลใจ ไม่ใช่มาแป๊ะๆไม่พิมพ์ไรมาบ้างเลย

เคสสวยลงตัวดีมากครับ ใ้ช้วัสดุอะไรครับ ด้านหลัง+ฐาน

นี่ถ้ามีภาพตอนทำด้วยนี่ สุดยอดเลยครับ ชอบๆ

OverclockZone Member Zero_2528's Avatar

สวยครับ

OverclockZone Member NOTEKAN1's Avatar
    จ.กาญนะจ๊ะบุรี โทรเล้ยยยย 083-251-9961

ท่านครับท่านสุดยอดมากครับสวยสุดๆเลยครับ
    เดี๋ยวมีเอามั่งนึกก่อนแปลงอะไรได้มั่ง อิ อิ
    Last edited by NOTEKAN1; 17 Aug 2011 at 03:38:12.

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

สวยครับ...โดนใจผมมากเลย...
    แต่ผมไม่มีเวลามาทำอ่ะ...

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    ผมชอบกระทู้นี้น๊ะ นานๆเจอที ที่มีคำอธิบายที่มาที่ไป แรงบัลดาลใจ ไม่ใช่มาแป๊ะๆไม่พิมพ์ไรมาบ้างเลย

เคสสวยลงตัวดีมากครับ ใ้ช้วัสดุอะไรครับ ด้านหลัง+ฐาน

นี่ถ้ามีภาพตอนทำด้วยนี่ สุดยอดเลยครับ ชอบๆ
    ขอบคุณครับ ที่ชม ผมก็เสียดายมากที่ตอนทำไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย
    (ตอนทำดันขี้เกียจถ่าย อยากรีบทำๆให้มันเส็ดๆ)
    ด้านหลัง + ฐานผมทำจากแผนไม้สีขาวที่ผมใช้ทำโต๊ะวางคอมนั่นแหละครับ
    (โต๊ะวางคอมผมก็ทำเองครับ 3 ตัวนั่นแหละ ชอบนั่งพื้นครับ นอนดูหนังสบาย)
    แผนไม้ ผมติดสติ๊กเกอร์ดำด้านอีกที เพราะไม้เดิมกรุลามิเนตสีขาว
    ลามิเนตพ่นสีไม่ค่อยติดครับเด๋วมันจะลอกล่อนได้ง่ายเลยติดสติ๊กเกอร์แทน
    ส่วนขารองแผ่นฐานด้านล่างผมใช้แผ่นกำมะหยีที่ไว้ติดรองขาโต๊ะกันพื้นเป็นรอยมาติดเอาไว้ครับ

Quote Originally Posted by Zero_2528 View Post
    สวยครับ
    Quote Originally Posted by NOTEKAN1 View Post
    ท่านครับท่านสุดยอดมากครับสวยสุดๆเลยครับ
    เดี๋ยวมีเอามั่งนึกก่อนแปลงอะไรได้มั่ง อิ อิ
    Quote Originally Posted by sengkuku View Post
    สวยครับ...โดนใจผมมากเลย...
    แต่ผมไม่มีเวลามาทำอ่ะ...
    ขอบคุณทุกคำชมเลยคร๊าฟ ^ ^

OverclockZone Member kingkong@lt40's Avatar
    กทม. (สะพานใหม่)

สวย + สะอาดมากครับ นับถือความคิดจริงๆ

OverclockZone Member motoazer's Avatar
    Phuket Thailand

สวยมากครับ อยากทำมั่งแต่เครื่องมือไม่ถึง

Quote Originally Posted by kingkong@lt40 View Post
    สวย + สะอาดมากครับ นับถือความคิดจริงๆ
    Quote Originally Posted by motoazer View Post
    สวยมากครับ อยากทำมั่งแต่เครื่องมือไม่ถึง
    ขอบคุณสำหรับคำชมครับ เครื่องมือผมใช้เยอะเหมือนกันครับ
    แต่หลักๆก็มีไม่กี่ชิ้นครับ
    สว่าน + ดอกสว่านขนาดต่างๆ = สารพัดจะเจาะ
    จิ๊กซอไฟฟ้า = เอาไว้เลื่อยไม้+ตัดBack Panel
    ตะไบ = เอาไว้ลบคมของพวกเหล็ก และอลูมิเนียม
    เครื่องมือสำหรับยิงรีเว็ท = ยิงรีเว็ทยึดขา Harddisk & DVD Drive

OverclockZone Member kanut's Avatar
    จุดนัด:ท่าดินแดง/คลองสาน/วงเวียนใหญ

เยี่ยมยอดครับ นับถือ
    สวยงาม เรียบง่าย

OverclockZone Member Jackyzaaa's Avatar
    081-9173690 แจ๊ค บางนา ซีคอน รถไฟฟ้า ประเวศ

เห็นแล้ว ถูกใจเลยอ่ะท่าน

สวยมากครับ

เด๋วผมจะเอาไป เลียนแบบ ดัดแปลงต่อจากที่ผมใช้อยู่ ทำแนวตั้งน่าจะ สะอาดกว่า ไม่ใหญ่เทอะทะด้วยสิ อิอิ

สุดๆยอดเลยครับ ความคิดท่านแจ่มมากๆ

Quote Originally Posted by kanut View Post
    เยี่ยมยอดครับ นับถือ
    สวยงาม เรียบง่าย
    ขอบคุณครับ สำหรับคำชม
    ที่แรกว่าจะรับออกแบบแล้วรับจ้างทำ
    แต่ไม่รู้จะมีเวลารึเปล่าเลยทำไว้ใช้เองก่อน
    (ตัวนี้เล่นซะผมเหนื่อยเลยครับ อิอิ)

Quote Originally Posted by Jackyzaaa View Post
    เห็นแล้ว ถูกใจเลยอ่ะท่าน

สวยมากครับ

เด๋วผมจะเอาไป เลียนแบบ ดัดแปลงต่อจากที่ผมใช้อยู่ ทำแนวตั้งน่าจะ สะอาดกว่า ไม่ใหญ่เทอะทะด้วยสิ อิอิ

สุดๆยอดเลยครับ ความคิดท่านแจ่มมากๆ

ลองดูครับท่านแจ็ค เผื่อจะได้เปลี่ยนลุคครับ ทำเสร็จแล้วเอามาให้ผมชมบ้างนะ

OverclockZone Member golf47's Avatar

สวยครับผม(hddเยอะดี)

OverclockZone Member toriyama's Avatar

เยี่ยมเรยครับ

OverclockZone Member ale10's Avatar

สุดยอดครับ ไอเดียบรรเจิด ^ ^

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

คอนโดฮาร์ดดิสรึป่าวท่าน ^^ 555+

Quote Originally Posted by golf47 View Post
    สวยครับผม(hddเยอะดี)
    ส่วนใหญ่ เก็บหนังทั้งนั้นเลยครับ ว่าจะย้ายที่เก็บจาก แผ่น DVD มไว้ใน HDD ยังหนักใจอยู่เลย
    Quote Originally Posted by toriyama View Post
    เยี่ยมเรยครับ
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by ale10 View Post
    สุดยอดครับ ไอเดียบรรเจิด ^ ^
    ขอบคุณครับ
    Quote Originally Posted by toptakachi View Post
    คอนโดฮาร์ดดิสรึป่าวท่าน ^^ 555+
    ทำแล้วก็กะว่าทีเดียวอยู่เลยครับ เผื่ออนาคตใส่HDDหลายๆตัว
    (ไม่ต้องรออนาคต แค่ตอนนี้ก็เต็มแล้วครับ )

ว่าแต่ไม่รู้ว่าคอมผมเปลืองไฟมากป่าว HDD เยอะขนาดนี้
    (แต่ไม่มีการ์ดจอ คงไม่เท่าไหร่ )

OverclockZone Member tumna2552's Avatar
    Lopburi Ayutthaya บ้านแพรก

สวยได้ใจเลย อยากทำมั่งจังแต่บ้านฝุ่นเยอะ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks