Announcement

Collapse
No announcement yet.

dvd r konco มีอายุถึง 2 ปีมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dvd r konco มีอายุถึง 2 ปีมั้ยครับ

แบบว่าเขียนปกด้วยปากกาเขียนซีดี ใส่หลอด ตั้งแนวนอนทิ้งไว้ ปีครึ่ง แล้วค่อยเอาออกมาใช้ มันจะเสียมั้ยครับ

ไม่แนะนำให้เขียนอะไรลงบนแผ่นทั้งสิ้นครับ

และถ้าจะไรท์เก็บจริงๆควรไรท์ 4X เก็บให้พน้เเสงและความชื้น อยู่ได้นาน

แผ่น CD PRINCO ของผม 7 ปีละ ยังแจ่มอยู่เลย โชคดีที่ช่วงนั้นคุณภาพแผ่นยังดี ของปลอมยังน้อยมาก

ส่วนแผ่น DVD ที่มันยังมีชีวิตอยู่ก็ VIO กับ T BLUE ลายเก่า 2 ปีกว่าได้แล้วละ

Comment

ไม่น่าถึง แต่อยู่ที่การเก็บรักษาด้วยครับ^^"

Comment

อยากรู้เหมือนกัน รอความเห็นต่อไป

Comment

ก็ใช้แผ่นดีๆครับพวก verbatim mitsu จะเก็บได้นาน แพงหน่อยแต่มันไว้ใจได้ครับ วิธีเก็บก็เก็บให้พ้นแสงแดด ผมว่าเก็บใส่เป็นหลอดดีกว่านะครับไม่แนะนำพวกที่เป็นเล่มๆอะ ถึงมันจะนิ่มยังไงตอนเอาแผ่นออกมาแล้วใส่เข้าไปมันก็เป็นรอยอยู่ดี

Comment

konco รุ่นแรก ที่เข้ามาขาย ของผมยังดีอยู่นะ
            แต่ไรท์ที่ความเร็วต่ำๆ 2-4X ช่วงนั้น
            การเก็บไว้นานๆ ความเร็วในการไรท์จะมีผลนะ
            อยากเก็บนานๆก็ 4X พอ

Comment

ของผมถึงนะ konco ใส่ซองเก็บไว้ ดูเมื่อไม่นานนี้ยังดูได้ปกติครับ

ปล. 2 ปีได้

Comment

หนังนอกกระแส ที่ซื้อ แว่นวีดีโอ ยุคที่ใช้ แผ่นดีวีดี konco ฟ้า
                อายุเกิน 3 ปีแล้วยังเปิดได้ครับ ยังไม่มีปัญหา

อ่านกระทู้อายุแผ่นดีวีดี แล้วเครียด กับหนังที่สะสม
                ที่ชั้นทั้งฝาบ้านเป็นพันแผ่น แผ่น ไรท์ทั้งนั้น สงสัยงานนี้ จะได้
                สะสมแต่ปกกับกล่องแล้ว ถ้าแผ่นมันเก็บได้ไม่นาน

Comment

ยี่ห้อนี้เริ่มหายไปแล้วครับ

Comment

ไรท์ไฟล์หนัง DVD ควรไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
                    และไฟล์หนัง VCD ควรไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

Verbatim ดีกว่าพวกตัวที่ถูกกว่าเยอะมั๊ยครับ
                    แล้วไรท์หนัง DVD ควรใช้ -R หรือ +R

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
                      ไรท์ไฟล์หนัง DVD ควรไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ
                      และไฟล์หนัง VCD ควรไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

Verbatim ดีกว่าพวกตัวที่ถูกกว่าเยอะมั๊ยครับ
                      แล้วไรท์หนัง DVD ควรใช้ -R หรือ +R

ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไป Write อะไร
                      ถ้าเป็น "หนัง DVD" ผมว่า 4X or 8X ไม่กระตุก ไม่อะไร เก็บไว้ได้นาน
                      เป็นปีๆ ยี่ห้อไม่ค่อยสำคัญ

ถ้าเป็นแผ่น PS2 หรือ แผ่นเกม ISO ที่ โหลดมา หรือ โปรแกรมที่มีไฟล์ติดตั้ง
                      อันนี้ ยี่ห้อ สำคัญมาก เพราะ แค่เสียไปนิดเดียว ก็ติดตั้งโปรแกรม หรือ โหลด
                      เกม PS2 ไม่ได้ (เกม PS2 อาจเล่นด้ แต่ แผ่นจะอ่านช้าลงเรื่อยๆ จน บางทีก็
                      แบบว่า เสียบางจุดเล่นๆไปค้าง) ถ้าเปป็นพวก ติดตั้งเกม ติดตั้งโปรแกรมลงๆ อยู่
                      อาจจะ CRC ERROR เอาลงไม่ได้ พาลต้องโหลดใหม่ ผมใช้ PRINCO นรก
                      3 เดือน เอาเกม กลับมาลงใหม่ ปรากฎแผ่นพังไปแล้ว ทั้งๆที่ตอนแรก Write แล้ว
                      เอามาติดตั้งยังได้ ลองเอา DVD เก่าๆ ใช้ NERO มา READ ดู PRINCO
                      ก็ขยะดีๆนี่เอง ข้อมูลสำคัญ เช่น ISO เกม PS2 โหลดมาแล้ว Write ลง DVD
                      ผมยังไม่กล้าลบเก็บไว้ครับ แผ่น ตั้งแต่ยุค DVD พังบ่อยกว่า CD เยอะ
                      ถ้าจะใช้จริงๆผมว่า เอา Verbatim หรือ TY ไปเลยดีกว่า เห็นเขาแนะนำ กัน
                      แพงกว่าประมาณ 2 เท่าของ PRINCO แต่ ระยะยาวคุ้มกว่า
                      เพราะถ้า PRINCO คุณเก็บไฟล์ได้ 3 เดือน แล้วก็ต้อง Write ใหม่ๆๆๆๆๆๆ
                      สรุป ไปๆมาๆแพงกว่าใช้ยี่ห้อแพงๆแต่เก็บได้เป็นปีซะอีก

Comment

[QUOTE=aknetwork;1786798]ไรท์ไฟล์หนัง DVD ควรไรท์ที่ความเร็วเท่าไหร่ครับ

เวลาผมไรท์หนังผมกด 8x ตลอดเลยครับ 8กะ4 ต่างกันที่เดียวกับ ที่เวลาการไรท์
                        ส่วน konco ผมไม่เคยใช้อะครับใช้แต่ dvd print ของ ohayo 2ปียังดูเนียนๆอยู่เลยครับ
                        แล้วก็ยังมีของ บูลชิบ(หาย) ยังดูได้เลยครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ
                          TY ยี่ห้ออะไรเหรอครับ

Comment

Working...
                          X