overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: โน๊ตบุ๊คนี่มันโดนไฟช็อตง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ - -*

OverclockZone Member zinazisc's Avatar

Default โน๊ตบุ๊คนี่มันโดนไฟช็อตง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ - -*

แฟนผมซื้อมา ใช้อยู่ 1 อาทิตย์ แล้วเปิดไม่ติด เปิดติด ยังไม่ทันขึ้นจอก็วูบดับไป ไปถามร้าน ร้านบอกไฟช็อต บอร์ดพัง ผมหละงงจริงๆ มันช็อตกันง่ายแบบนั้นเลยหรือครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

สงสัย โดนไฟบ้าน ตก/กระชาก หนักๆ ก็ไม่ใหวเหมือนกัน นะ
    ควรมี UPS ก็จะดีมากๆ ของผมต่อกับ UPS Syndom SZ PRO 500VA 400W พ่วงกับ PC เลย หิหิหิ (ไฟกระชากไม่มีสะเทือน)
    Last edited by TWK.; 9 Jan 2008 at 20:19:37.

OverclockZone Member zinazisc's Avatar

เค้าว่า ตอนก่อนนอน เล่นปรกติทุกอย่าง เล่นเสร็จปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก แล้วก็เข้านอน ตื่นมาเสียบปลั๊ก แล้วก็เปิดไม่ติดอย่างว่าอะครับ

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

ตอนเสียบอย่างไงหรอครับ เสียบ adapter กับ notebookก่อนแล้วค่อยเสียบปลั๊ก หรือ เสียบปลั้กไฟ ก่อน แล้วค่อยต่อ adapter เข้ากับ NoteBook ?

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by paikrub09 View Post
    ตอนเสียบอย่างไงหรอครับ เสียบ adapter กับ notebookก่อนแล้วค่อยเสียบปลั๊ก หรือ เสียบปลั้กไฟ ก่อน แล้วค่อยต่อ adapter เข้ากับ NoteBook ?
    นั่นสิ แล้วแบบไหนมันถึงจะถูกต้อง อยากรู้เหมือนกัน

OverclockZone Member paikrub09's Avatar

ผมว่าแบบ 2 นะ ถ้าแบบ1 เคยเสียบ แล้ว ไฟมัน แลบ ออกมาอะ ^^

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ปกติไม่ช๊อตง่ายขนาดนี้นะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเสียบแบบไหน

Quote Originally Posted by hikky View Post
    นั่นสิ แล้วแบบไหนมันถึงจะถูกต้อง อยากรู้เหมือนกัน
    ผมอ่านมาจากคู่มือAsusคือ
    ตอนแรกจะมี3ชิ้นใช่ไหมครับคือ 1. ตัวอแดปเตอร์ 2. สายไฟ 3.เครื่องโน๊ตบุ๊ค
    วิธีต่อ
    1.เอาสายไฟต่อกับAdaptor
    2.เอาที่ต่อตะกี้ ต่อเข้ากับปลั๊กไฟ
    3.เอาAdaptorต่อกับคอมพ์

มาEditเพิ่มรูปหน่อยนะครับ
    ตามนี้เลยครับ เอามาจากMaunalของAsus ไฟล์เป็นPDFถ้าอยากได้ก็ว่ามาเลยครับ เดี๋ยวอัพโหลดให้
    Attachment 88952
    Last edited by Beaver_XT; 9 Jan 2008 at 22:24:56.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ปกติไม่ช๊อตง่ายขนาดนี้นะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเสียบแบบไหน

ตอนแรกจะมี3ชิ้นใช่ไหมครับคือ 1. ตัวอแดปเตอร์ 2. สายไฟ 3.เครื่องโน๊ตบุ๊ค
    วิธีต่อ
    2.เอาที่ต่อตะกี้ ต่อเข้ากับปลั๊กไฟ

วิธีเสียบที่ถูกต้องคับ มีลงในคู่มือNotebookทุกยี่ห้อ
    แต่เท่าที่ลอง ยังมีอาการไฟกระชาก ถ้าตอนเสียบเข้าเครื่องNotebookกรณีดันไม่ตรง

แนะนำว่าควรหาปลั๊ก3ตาแบบมีสวิทแล้วเสียบเสร็จค่อยกดสวิทคับ วิธีนี้ดีสุด

OverclockZone Member sandy207's Avatar

ตั้งแต่เครื่องเก่าแล้ว acer เสียบที่ notebook ก่อน แล้วก็ค่อยมาเสียบปลั๊กไฟ
    ใช้มา 3 ปี แบตยังไม่เสื่อมเลย ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลยสักครั้ง
    ของเพื่อนเกิดปัญหามากมาย แต่เรายังไม่เป็นไร

คุณคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับอะไรล่ะ?

kul_kup's Avatar
    Hatyai Songkhla

อาการเดียวกับน้องของเพื่อนผมเลย เล่นเสร็จปิดเครื่องเข้านอน ตื่นมาตอนเช้าดันไปเปิดไม่ติด (อยู๋ต่างจังหวัด)หาร้านซ่อมไม่ได้เลยส่งมาให้ผมช่วยพาไปพันทิป ช่างบอกว่า ชิป ที่บอร์ดเสียต้องเปลี่ยนชิป ค่าซ่อม3500 บาทถ้วน ดีนะที่แค่ชิปเสีย ถ้าบอร์ดเสีย ละแย่เลย

OverclockZone Member hikky's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post

วิธีต่อ
    ขอบคุณครับ
    ผมก็ต่อตามนี้แหละ
    โชคดีที่ต่อถูก

คืองงเพราะถ้ามันช็อตมันควรจะดับ ณ เวลานั้น นี่มาตอนเช้าค่อยเปิดไม่ติด มันออกแนวเรื่องลึกลับ

OverclockZone Member bio_hazard_8's Avatar

คู่มือ...

OverclockZone Member RERFz's Avatar
    งามวงศ์วาน กรุงเทพ

ไม่น่าเสียเพราะไฟช็อตหรือ แค่ข้ออ้างหาตังมากกว่า

เพราะมันแปลงไฟเป็น 12 volt ข้างใน มี transistor ลิมิตกระแสอยู่
    อีกอย่างแค่เรื่องเสียบปลั๊กเค้า design มาดีแล้ว แค่นี้เสียก็แย่ละ

วิศวะไฟ ตอบเอง

OverclockZone Member pai_ana's Avatar

3 เดือน แรก บอร์ด ผม ก้อ ไหม้ ไป 2 อัน

คือพี่ผมที่เค้าทำร้านโน๊ตบุค เค้าเป็นญาติกันเองเลยนี่สิครับ ซื้อของ pc ก็ซื้อเร้านเค้ามาตลอด ของถูก หมดประกันก็ซิกแซกให้ เค้าคงไม่มีเล่นกันแบบนี้หรอกครับ เพราะของก็เคลมประกันอยู่ดี แต่มันเสียเวลาง่ะ แล้วก็เลยเกิดการกินใจว่าอะไรกัน เพิ่งซื้อทำไมพัง
    เค้าเว่ามันดับเพราะดีเลตัดอะไรซะอย่างเนี่ยแหละครับ มันเกิดการชอตดีเลเลยตัด ผมก็ไม่มีความรู้เหมือนกัน - -*

Bookmarks

Bookmarks