Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุ๊คนี่มันโดนไฟช็อตง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ - -*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุ๊คนี่มันโดนไฟช็อตง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ - -*

แฟนผมซื้อมา ใช้อยู่ 1 อาทิตย์ แล้วเปิดไม่ติด เปิดติด ยังไม่ทันขึ้นจอก็วูบดับไป ไปถามร้าน ร้านบอกไฟช็อต บอร์ดพัง ผมหละงงจริงๆ มันช็อตกันง่ายแบบนั้นเลยหรือครับ

สงสัย โดนไฟบ้าน ตก/กระชาก หนักๆ ก็ไม่ใหวเหมือนกัน นะ
    ควรมี UPS ก็จะดีมากๆ ของผมต่อกับ UPS Syndom SZ PRO 500VA 400W พ่วงกับ PC เลย หิหิหิ (ไฟกระชากไม่มีสะเทือน)
    Last edited by TWK.; 9 Jan 2008, 20:19:37.

Comment

เค้าว่า ตอนก่อนนอน เล่นปรกติทุกอย่าง เล่นเสร็จปิดเครื่อง ถอดปลั๊ก แล้วก็เข้านอน ตื่นมาเสียบปลั๊ก แล้วก็เปิดไม่ติดอย่างว่าอะครับ

Comment

ตอนเสียบอย่างไงหรอครับ เสียบ adapter กับ notebookก่อนแล้วค่อยเสียบปลั๊ก หรือ เสียบปลั้กไฟ ก่อน แล้วค่อยต่อ adapter เข้ากับ NoteBook ?

Comment

Originally posted by paikrub09 View Post
          ตอนเสียบอย่างไงหรอครับ เสียบ adapter กับ notebookก่อนแล้วค่อยเสียบปลั๊ก หรือ เสียบปลั้กไฟ ก่อน แล้วค่อยต่อ adapter เข้ากับ NoteBook ?
          นั่นสิ แล้วแบบไหนมันถึงจะถูกต้อง อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ผมว่าแบบ 2 นะ ถ้าแบบ1 เคยเสียบ แล้ว ไฟมัน แลบ ออกมาอะ ^^

Comment

ปกติไม่ช๊อตง่ายขนาดนี้นะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเสียบแบบไหน

Originally posted by hikky View Post
              นั่นสิ แล้วแบบไหนมันถึงจะถูกต้อง อยากรู้เหมือนกัน
              ผมอ่านมาจากคู่มือAsusคือ
              ตอนแรกจะมี3ชิ้นใช่ไหมครับคือ 1. ตัวอแดปเตอร์ 2. สายไฟ 3.เครื่องโน๊ตบุ๊ค
              วิธีต่อ
              1.เอาสายไฟต่อกับAdaptor
              2.เอาที่ต่อตะกี้ ต่อเข้ากับปลั๊กไฟ
              3.เอาAdaptorต่อกับคอมพ์

มาEditเพิ่มรูปหน่อยนะครับ
              ตามนี้เลยครับ เอามาจากMaunalของAsus ไฟล์เป็นPDFถ้าอยากได้ก็ว่ามาเลยครับ เดี๋ยวอัพโหลดให้
              Last edited by Beaver_XT; 9 Jan 2008, 22:24:56.

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                ปกติไม่ช๊อตง่ายขนาดนี้นะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าเสียบแบบไหน

ตอนแรกจะมี3ชิ้นใช่ไหมครับคือ 1. ตัวอแดปเตอร์ 2. สายไฟ 3.เครื่องโน๊ตบุ๊ค
                วิธีต่อ
                2.เอาที่ต่อตะกี้ ต่อเข้ากับปลั๊กไฟ

วิธีเสียบที่ถูกต้องคับ มีลงในคู่มือNotebookทุกยี่ห้อ
                แต่เท่าที่ลอง ยังมีอาการไฟกระชาก ถ้าตอนเสียบเข้าเครื่องNotebookกรณีดันไม่ตรง

แนะนำว่าควรหาปลั๊ก3ตาแบบมีสวิทแล้วเสียบเสร็จค่อยกดสวิทคับ วิธีนี้ดีสุด

Comment

ตั้งแต่เครื่องเก่าแล้ว acer เสียบที่ notebook ก่อน แล้วก็ค่อยมาเสียบปลั๊กไฟ
                  ใช้มา 3 ปี แบตยังไม่เสื่อมเลย ไม่เคยเปลี่ยนอะไรเลยสักครั้ง
                  ของเพื่อนเกิดปัญหามากมาย แต่เรายังไม่เป็นไร

คุณคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับอะไรล่ะ?

Comment

อาการเดียวกับน้องของเพื่อนผมเลย เล่นเสร็จปิดเครื่องเข้านอน ตื่นมาตอนเช้าดันไปเปิดไม่ติด (อยู๋ต่างจังหวัด)หาร้านซ่อมไม่ได้เลยส่งมาให้ผมช่วยพาไปพันทิป ช่างบอกว่า ชิป ที่บอร์ดเสียต้องเปลี่ยนชิป ค่าซ่อม3500 บาทถ้วน ดีนะที่แค่ชิปเสีย ถ้าบอร์ดเสีย ละแย่เลย

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post

วิธีต่อ
                      ขอบคุณครับ
                      ผมก็ต่อตามนี้แหละ
                      โชคดีที่ต่อถูก

Comment

คืองงเพราะถ้ามันช็อตมันควรจะดับ ณ เวลานั้น นี่มาตอนเช้าค่อยเปิดไม่ติด มันออกแนวเรื่องลึกลับ

Comment

คู่มือ...

Comment

ไม่น่าเสียเพราะไฟช็อตหรือ แค่ข้ออ้างหาตังมากกว่า

เพราะมันแปลงไฟเป็น 12 volt ข้างใน มี transistor ลิมิตกระแสอยู่
                            อีกอย่างแค่เรื่องเสียบปลั๊กเค้า design มาดีแล้ว แค่นี้เสียก็แย่ละ

วิศวะไฟ ตอบเอง

Comment

3 เดือน แรก บอร์ด ผม ก้อ ไหม้ ไป 2 อัน

Comment

Working...
                              X