Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องสัญญาณ Wireless แบบ Outdoor

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องสัญญาณ Wireless แบบ Outdoor

อยากรู้ว่าประเภท Outdoor ที่มีกำลังส่งแรงๆ คลอบคลุมหลายร้อยเมตร หรือแบบระยะทางไกลเป็นหลายๆ กิโลเมตร ดูที่นี่

เรื่องสัญญาณ ที่ต้องสื่อสารกันระหว่าง AP กับเครื่องคอมพิวเตอร์ การรับสัญญาณของเครื่องคอมมาจาก AP คงไม่ใช่ปัญหา แต่สงสัยว่าตอนที่เครื่องคอมต้องส่งสัญญาณกลับไปนะครับ..

อย่างกรณีเกาะเสม็ดอาจจะเป็น การยิงรับ ยิงส่ง 2จุด แล้วที่บนเกาะคงกระจายสัญญาณที่นู้นอีกที1

แต่อย่างกรณี Wireless Outdoor ที่คลอบคลุมรัศมี 2-300เมตร ที่รับส่งตรงๆกับเครื่องคอมนะครับ เครื่องคอมจะส่งกลับมาไหวยังไงครับ..
    Last edited by hornetpc719; 10 Jan 2008, 00:07:16.

ไหวซิครับ เพราะเท่าที่ทดลอง ใช้ slotwave 8*8 ได้ระยะไกลที่ 800 แล้วใช้ โน้ตบุ๊ค เป็นตัวทดสอบสามารถใช้งานได้ แต่สัญญาณต่ำมากๆ ระยะ 2-300 ใช้งานได้สบายจริงๆ ครับ เพราะให้บริการตรงนี้อยู่ด้วย

ผมใช้ WRT54GL Modify Firmware DD-WRT 100 mW ครับ

ในตัวอย่างที่ให้มา เป็นอุปกรณ์รับส่งแบบทิศทาง อุปกรณ์เหมือนกัน 2 ชุด โดย คุณปู บ.สปีดพลัส

เสามี gain 24 dB อุปกรณ์ outdoor โดยเฉพาะ ซึ่งกำลังน่าจะเกิน 100 mW
    Last edited by SpeedDIY; 10 Jan 2008, 01:07:34.

Comment

ไม่ไกล เข้าไปได้งาย เขาเล่น booster กัน

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
        ไหวซิครับ เพราะเท่าที่ทดลอง ใช้ slotwave 8*8 ได้ระยะไกลที่ 800 แล้วใช้ โน้ตบุ๊ค เป็นตัวทดสอบสามารถใช้งานได้ แต่สัญญาณต่ำมากๆ ระยะ 2-300 ใช้งานได้สบายจริงๆ ครับ เพราะให้บริการตรงนี้อยู่ด้วย

ผมใช้ WRT54GL Modify Firmware DD-WRT 100 mW ครับ

ในตัวอย่างที่ให้มา เป็นอุปกรณ์รับส่งแบบทิศทาง อุปกรณ์เหมือนกัน 2 ชุด โดย คุณปู บ.สปีดพลัส

เสามี gain 24 dB อุปกรณ์ outdoor โดยเฉพาะ ซึ่งกำลังน่าจะเกิน 100 mW

คืออย่างกณีที่ใช้ AP ธรรมดาๆ แบบภายในนะครับ แล้วมีปัญหาสัญญาณไม่แรง NB รับไม่ติด เห็นเขาว่ามีแบบ Outdoor เสาสีขาวเท่าๆหลอดนีออน 40วัตต์นะครับ ส่งสัญญาณได้ไกลคลอบคลุมรัศมี 2-300เมตร ผมก็เลยสงสัยว่าการที่เราเล่นเน็ตมันจะต้องมีการสื่อสารกันไปมา ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายว่าเราดาวน์โหลดมาคงไม่มีปัญหา แต่จังหวะที่เราอัพโหลด ว่า wireless ที่เครื่องคอมของเรามันจะส่งกลับไปไหวหรือครับ.. ถ้าเราอยู่ขอบรัศมีของเสา Outdoor พอดี

สงสัยในกำลังส่ง wireless ของNBนะครับ..
        Last edited by hornetpc719; 10 Jan 2008, 02:00:04.

Comment

มันต้องในที่โล่งนะครับ 2-300 เมตร ถ้าในอาคารก็ไม่ถึง

อย่างที่ทดสอบ 800 เมตรก็ในที่โล่งครับ ไม่ได้ใส่บูตเตอร์ 54gl เดิมๆ ได้ ประมาณ 150 เมตรในที่โล่งครับ

ในอาคาร ต้องดูวัสดุสร้างด้วยเลย ที่ทำในหอพักห็ สัก ผนัง 3-4 ชั้นก็หมดแล้วล่ะ เขาถึงโมกันงัยครับ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
            คืออย่างกณีที่ใช้ AP ธรรมดาๆ แบบภายในนะครับ แล้วมีปัญหาสัญญาณไม่แรง NB รับไม่ติด เห็นเขาว่ามีแบบ Outdoor เสาสีขาวเท่าๆหลอดนีออน 40วัตต์นะครับ ส่งสัญญาณได้ไกลคลอบคลุมรัศมี 2-300เมตร ผมก็เลยสงสัยว่าการที่เราเล่นเน็ตมันจะต้องมีการสื่อสารกันไปมา ยกตัวอย่างให้เข้าใจง่ายว่าเราดาวน์โหลดมาคงไม่มีปัญหา แต่จังหวะที่เราอัพโหลด ว่า wireless ที่เครื่องคอมของเรามันจะส่งกลับไปไหวหรือครับ.. ถ้าเราอยู่ขอบรัศมีของเสา Outdoor พอดี

สงสัยในกำลังส่ง wireless ของNBนะครับ..

AP ที่มีกำลังส่งเยอะส่งได้ไกลมันก็รับสัญญาณได้ในระยะไกลเหมือนกันครับ

ถ้านึกไม่ออกก็ให้มองเสาส่งสัญญาณของโทรศัพท์มือถือพวก DTAC , AIS , TRUE อะครับ

Comment

ของที่เค้าใช้ตาม Link ที่ให้มามันผิดกฎหมายนะครับ ระวังรถโมมายไปเคาะหน้าบ้านนะ

แบบนี้ต้องใช้ระบบ WireMax แล้ว ราคาอุปกรณ์โดยรวมเท่าๆกัน ถูกกฎหมายด้วย

Comment

Originally posted by คิม View Post
                ของที่เค้าใช้ตาม Link ที่ให้มามันผิดกฎหมายนะครับ ระวังรถโมมายไปเคาะหน้าบ้านนะ

แบบนี้ต้องใช้ระบบ WireMax แล้ว ราคาอุปกรณ์โดยรวมเท่าๆกัน ถูกกฎหมายด้วย
                คงจะเกิน 100mWแหละคับ..

Comment

ของเค้าเกินแน่นอน เพราะใช้ 400 mW

แต่อย่าลืม ของ กสท. เองก็ใช้เกิน 1 W. tr... รับส่งระหว่างเสาเค้าก็เกินกฏหมายกำหนดทั้งหมดล่ะ

ลิงค์ที่ให้มา ติดบนเสา กสท. นะครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
                    AP ที่มีกำลังส่งเยอะส่งได้ไกลมันก็รับสัญญาณได้ในระยะไกลเหมือนกันครับ

ถ้านึกไม่ออกก็ให้มองเสาส่งสัญญาณของโทรศัพท์มือถือพวก DTAC , AIS , TRUE อะครับ
                    ออ.. งั้นเป็นอันว่าคลื่นมันก็ไปไกลอยู่หรอก ก็อยู่ที่ตัวรับด้วย

Comment

Working...
                    X