Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวก่ะ Sound Onbord และที่เป็น Card นิดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวก่ะ Sound Onbord และที่เป็น Card นิดครับ

ถามสองข้อนะครับ
    1. อยากรู้ว่า พวก Sound On Board ในปัจจุบันที่ (ของผมบอร์ด DS3R) ก่ะ SB Live 5.1 Digital อันใหนเสียงดีกว่ากันครับ
    2. พวกSound อย่าง X-Fi แต่ละอันมันต่างกันยังไงครับ แล้ว มันดีกว่าพวก Audigy ยังไงมั่งครับ สงสัยจริงๆครับ ไม่ได้ติดตามเรื่องเสียงมานาน

ดันคับ เพราะอย่างรู้เหมือนกัน เห็นมันแพงกว่ากันเยอะมาก แล้วเสียงมันจะเปงยังไง เพราะผมฟัง on board มันก็ฟังเปงเพลงนะ อิอิ สงสัยผมไม่เคยฟังเสียงจาก Sound Card มั้ง อิอิ

Comment

1. On board เป็นชิพเสียงอย่างเดียวครับ ดังนั้นลูกเล่นหรือการประมวลผมด้านเสียงสู้ Sound Card ไม่ได้ครับ
      2. X-Fi เป็น Sound Card โมเดลล่าสุดของ Creative ครับ ส่วนดีกว่า Audigy ยังไงผมไม่ออกความเห็นครับ เพราะว่าไม่เคยฟัง แต่ที่แน่ๆ Xtreme Music ตัวใหม่ของผมดีกว่า Live 5.1 ตัวเก่าแน่นอนครับ

Comment

มันก็เหมือน mp3 ถูกๆกับ ipod แบบนั้นแหละครับ
        มีเสียงเหมือนกัน แต่เสียง ipod ดีกว่า

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
          มันก็เหมือน mp3 ถูกๆกับ ipod แบบนั้นแหละครับ
          มีเสียงเหมือนกัน แต่เสียง ipod ดีกว่า
          แหม ตอบซะเห็นภาพเลยนะท่าน ทำให้ผมนึกว่าเห็น mp4 แม่สายอย่างเท่ แต่เสียงไม่ได้เรื่องมาทันใด

Comment

คือผมเห็น Onboard มันก็มีพวกเสียงสะท้อน Effect อาไรแบบนี้เหมือนกันอ่ะครับ
            แล้วคุณภาพของเสียงต่างกันขนาดใหนครับ

Comment

พวกเสียงสะท้อน เป็นeffectให้เลือกปรับ แต่คุณภาพที่ออกมาก็คิดว่าไม่สู้ซาวแยกครับผม

Comment

SB Live ครับ แต่หารหัสดีๆหน่อยนะครับ อิอิ

X-Fi กับ ออดิจี้ แล้วแต่หูมากกว่าอ่ะครับ

Comment

อยากรู้จริงๆครับ เพราะ Sound เป็นอาไรที่ไม่มีตัวเลขวัดอ่ะครับ ท่านใดใช้รุ่นใหน..หรือเคยเปรียบเทียบ รบกวนด้วยครับ

Comment

ที่เลขวันนั้นเป้นเหมือน model อ่ะครับ จะได้ไม่ต้องเรียกชื่อเผื่อจะมีการเข้าใจผิด
                    ถ้าจำเป้นตัวเลขก็จะเกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนน้อยกว่าอ่ะครับ

ส่วน effect ต่างๆ ไม่ใช่สิ่งเดียวที่ sound จะให้ได้ครับ
                    เหมือนกับ sony hifi หรือ mini compo ที่เราเห้นมีหลายๆรุ่นหลายๆราคามันก็ให้เสียงที่ดีไม่เท่ากันเหมือน sound card กับ on board แหลครับ

Comment

ลองดิแล้วจะติดใจ ซาวออนบอร์ด ถ้าได้มาลองซาวกาด หลังจากนั้น คุณจะไม่อยากไปฟังออนบอร์ดอีกเลย
                      ฟันธง

ปล.ต้องซาวกาดที่มานดีๆๆหน่อยน่ะ - -*

Comment

ZS OEM 1800 เอง โคตรถูก

Comment

ออนบอร์ด เหมือนเอฟเฟคกีต้าเสียงดิสโตชั่นห่วยๆ แห้งๆ แตกไม่มีเนื้อ

ซาวการ์ดดีๆ เหมือนแตกหน้าตู้ของแอมหลอดเฟนเดอร์ รุ่นที่ลงท้ายด้วยดีลัก มีเนื้อ มีน้าม เป็นลูก เหมือนจับต้องได้

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                            ออนบอร์ด เหมือนเอฟเฟคกีต้าเสียงดิสโตชั่นห่วยๆ แห้งๆ แตกไม่มีเนื้อ

ซาวการ์ดดีๆ เหมือนแตกหน้าตู้ของแอมหลอดเฟนเดอร์ รุ่นที่ลงท้ายด้วยดีลัก มีเนื้อ มีน้าม เป็นลูก เหมือนจับต้องได้
                            โอ้สุดยอดกีต้าร์เทพ............................

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

พูดซะเห็นภาพเลยท่าน

Comment

Working...
                              X