Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับจัดวางลําโพงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับจัดวางลําโพงครับ

เออ พอดีผมมี ลําโพง 2.1 อยู่ตัวหนึ่ง ไม่ทราบว่าจะจัดวางระดับไหนดีครับ เพื่อให้เสียงออกมาดี และ Sub วางไว้ตรงไหน เห้นว่า วางด้านล่างทางซ้ายหรือครับ สรุปว่าวางยังไงดี และเสียงออกมาดีที่สุดครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

ส่วนใหญ่ลำโพงคอมก็วางไว้ใต้โต๊ะนั้นแหละครับ ***งจากผนังข้างหลังหน่อยก็ดี อย่านอน sub นะครับ ส่วนวางยังไง บางคนก็รู้สึกว่ายิงอัดเข้ากำแพงแล้วเสียงดี ก็ทำเถอะครับ คือวางยังไงก็ได้ เปลี่ยนที่วางไปเรื่อยๆ หาจุดที่คิดว่าเสียงดีที่สุดอ่ะครับ ลำโพง sat ***งๆกันหน่อยก็ดีครับ ซัก 0.8m+ ถ้าเป้นไปได้ แต่อย่าง***งเกินไปหล่ะ ลำโพงคอม***งแล้ว detail เสียงหาย

Comment

มันขึ้นอยู่กับห้องท่านเป็นหลัก ล่ะครับ แค่ฟังเพลง ดูหนัง สเตอริโอคงไม่ต่างกันมากหรอกครับ

ปล. วางลำโพงซับไว้มุมห้องเสียงเบสจะออกมากกว่าเดิมมากมาย

Comment

การวางSUBให้ดีที่สุดควรอยู่ระหว่าง satทั้ง2ข้าง ควรวางที่พื้น ต้องวางในแนวตั้ง หาอะไรหนักๆทับด้วย
        การวางSat ควรอยู่ระดับหูเราครับ

Comment

แล้วแซ็ท ตัวโซลาว เอ้ย เซอร์ราวด์ ล่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
            ส่วนใหญ่ลำโพงคอมก็วางไว้ใต้โต๊ะนั้นแหละครับ ***งจากผนังข้างหลังหน่อยก็ดี อย่านอน sub นะครับ ส่วนวางยังไง บางคนก็รู้สึกว่ายิงอัดเข้ากำแพงแล้วเสียงดี ก็ทำเถอะครับ คือวางยังไงก็ได้ เปลี่ยนที่วางไปเรื่อยๆ หาจุดที่คิดว่าเสียงดีที่สุดอ่ะครับ ลำโพง sat ***งๆกันหน่อยก็ดีครับ ซัก 0.8m+ ถ้าเป้นไปได้ แต่อย่าง***งเกินไปหล่ะ ลำโพงคอม***งแล้ว detail เสียงหาย
            ยิงซับอัดกำแพงระวังบ้านร้าวน่ะท่าน

Comment

Originally posted by meekung123 View Post
              ยิงซับอัดกำแพงระวังบ้านร้าวน่ะท่าน
              อันนี้อ่านมาจากของคนอื่นดูอ่ะครับ
              แต่ลองทำดูแล้วสำหรับชุดผมมันไม่ work อ่ะ ยิงตรงๆสำหรับ X3 ดีสุดแล้วคับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                อันนี้อ่านมาจากของคนอื่นดูอ่ะครับ
                แต่ลองทำดูแล้วสำหรับชุดผมมันไม่ work อ่ะ ยิงตรงๆสำหรับ X3 ดีสุดแล้วคับ

อิอิ ขำๆๆ น่ะท่าน

Comment

อย่าวางซับไว้ใกล้ประตู เพราะจะทำให้ความหนักแน่นลดลงไป ลองขยับซับเข้าออกจากผนังมากน้อยแล้วลองฟังจะมีตำแหน่งที่ท่านฟังแล้วรู้สึกชอบครับ

Comment

Originally posted by a12a View Post
                    การวางSUBให้ดีที่สุดควรอยู่ระหว่าง satทั้ง2ข้าง ควรวางที่พื้น ต้องวางในแนวตั้ง หาอะไรหนักๆทับด้วย
                    การวางSat ควรอยู่ระดับหูเราครับ
                    อันนีถูกต้องตามหลักการพื้นฐานเลยครับ

Comment

วางซัพ***งจากตัวสะ1.5-2 เมตร เสียงเบสจะลอยดีกว่าวางไว้ใกล้ตัว

Comment

สมมาตร อิอิอิอิ

Comment

2.1 ก็คือ 2 ch นี่แหละครับ เพราะ .1 มันคือ Subwoofer วางยังไงก็ได้ เสียงความถี่ต่ำเดินทางไม่มีรูปแบบ ส่วนอีก 2 ch ตามนี้เลยครับ แต่ไม่ใช่ไปวาง ที่บนหลังคานะ ต้องมีคนดักคอแน่ๆ วางในจุดที่เราได้ยินเสียง ด้านหน้า หรือด้านข้างก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องไปกะ ระยะอย่างแม่นยำอะไร วางไว้ หน้าลำโพง sat หรือหลัง sat ก็ได้แล้วแต่ครับ แค่เสียงความถี้ต่ำ

http://www.sound-map.com/index.php?l...330675&Ntype=2

โหลด Soundmap มาครับ เป็นไฟล์ Exel ใส่ค่าตัวแปร พวกความกว้างความยาว ความสูง กำลังเสียง รูปแบบห้อง ฯลฯ แล้วเดี๋ยว มันจะบอกเองว่า ต้อง***งกันเท่าไหร่ Throw in เท่าไหร่ครับ ผมก็ใช้เจ้านี่จัดนี่แหละครับ ค่อนข้างได้มิติ

ส่วนความสูง อย่าให้ Tweeter สูงเท่ากับหูเราตอนฟัง จะต่ำกว่า หรือ สูงกว่าไม่เป็นไร ไม่สูงเกินไปจากหูเรา ไม่ต่ำเกินไปจากหูเรา ครับ
                          Last edited by Aeromancer; 10 Jan 2008, 22:28:52.

Comment

เหมือนแบบมันจะต้องไว้กึ่งกลางระหว่างด้านใดด้านหนึ่งอ่ะครับ
                            อยู่หอไม่ค่อยมีที่ ไว้ก่อนๆ
                            = ="

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                              2.1 ก็คือ 2 ch นี่แหละครับ เพราะ .1 มันคือ Subwoofer วางยังไงก็ได้ เสียงความถี่ต่ำเดินทางไม่มีรูปแบบ ส่วนอีก 2 ch ตามนี้เลยครับ แต่ไม่ใช่ไปวาง ที่บนหลังคานะ ต้องมีคนดักคอแน่ๆ วางในจุดที่เราได้ยินเสียง ด้านหน้า หรือด้านข้างก็ได้ครับ แต่ไม่ต้องไปกะ ระยะอย่างแม่นยำอะไร วางไว้ หน้าลำโพง sat หรือหลัง sat ก็ได้แล้วแต่ครับ แค่เสียงความถี้ต่ำ

http://www.sound-map.com/index.php?l...330675&Ntype=2

โหลด Soundmap มาครับ เป็นไฟล์ Exel ใส่ค่าตัวแปร พวกความกว้างความยาว ความสูง กำลังเสียง รูปแบบห้อง ฯลฯ แล้วเดี๋ยว มันจะบอกเองว่า ต้อง***งกันเท่าไหร่ Throw in เท่าไหร่ครับ ผมก็ใช้เจ้านี่จัดนี่แหละครับ ค่อนข้างได้มิติ

ส่วนความสูง อย่าให้ Tweeter สูงเท่ากับหูเราตอนฟัง จะต่ำกว่า หรือ สูงกว่าไม่เป็นไร ไม่สูงเกินไปจากหูเรา ไม่ต่ำเกินไปจากหูเรา ครับ
                              ท่านเทพเสียง บอกสะละเอียดเลยว่ะ

Comment

Working...
                              X