overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: X3 5.1 กับ MX5021 ราคานี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

Default X3 5.1 กับ MX5021 ราคานี้ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน

คือตอนนี้ใช้ X3 2.1 อยู่ครับอยากจะไปเล่น X3 5.1 แต่เห็น MX5021 แล้วมันก็โอเลยทั้งสวยทั้งเสียงดีรองรับ THX ด้วยแต่ยังเป็น Analog อยู่แล้วไม่ทราบว่าเปลี่ยนสายได้มั้ย เอาโดยรวมนะครับที่ราคาใกล้เคียงกัน

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

อันนี้ ต้องถาม Expert Tar เลยครับ

THX ผ่านมือเค้ามา นับไม่ถ้วน แต่ ตอนนี้ไม่รู้หายไปไหน

สงสัยมี Proj ใหม่

OverclockZone Member nooi's Avatar

ถ้าเน้นดูหนังมากกว่าฟังเพลงแนะนำ 5.1 ดีกว่าครับ ได้มิติเสียงในเหตุการณ์ที่สมจริงกว่า

OverclockZone Member Peter-C's Avatar

แต่มานมี THX นะครับ แนะนำด่วนๆกำลังจะซื้อแล้วครับ

OverclockZone Member Roat's Avatar

THX ไม่ได้ตอบโจทย์การใช้งานเรามากมายหรอกครับ มันน่าเล่นทั้ง2ตัวแหละครับ อยู่ที่เอาไปใช้อะไรมากกว่า ดูหนัง ฟังเพลง ราคา2ตัวนี้พอกััน ถ้าเอา5.1ก็ครอบคลุมมากกว่า

OverclockZone Member nooi's Avatar

THX มันรองรับว่าชุดนั้นๆรองรับไดนามิกเร้นจ์ตามข้อกำหนดที่มาตราฐานนั้นรับรอง แต่บุคลิกน้ำเสียงชอบไม่ชอบท่านเองต้องลองฟังดู
    Last edited by nooi; 10 Jan 2008 at 13:57:45.

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

thx มันเท่ แต่กินไม่ได้ครับ ถ้าดูหนังบ่อยก็ 5.1 ดีกั่วครับ

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ผมเองก็ถอย5.1 มาตลอด เพราะชอบดูหนัง ฟังเพลง น่ะท่าน ยอมเสียมากหน่อยแต่ใช้ได้คุ้มค่ากว่านานกว่าก็ต้องยอม^^

5.1 movies.
    2.1 music :P

แต่บางคนใช้ ลำโพง 2.1 ที่เป็น 5.1 ด้วยในตัว อันนี้ ม่ายดีนะ ^^

แล้วแต่ตำแหน่งวางลำโพงด้วยครับท่าน ตอนแรกผมก็มี 5.1 แต่ไม่มีที่วา่ง เลยต้องสอย mx5021 มา ดูหนังมันก็เทียบ 5.1 ไม่ได้หรอกครับ แต่ฟังเพลงนี่เจ๋งจริงๆนะเก็บรายละเอียดเสียงได้ค่อยข้างดี โดยเฉพาะฟังจาก image audio cd หุหุ

OverclockZone Member tar's Avatar

ต้องไปลองฟังดูเอาเองครับ ต้องตอบตัวเองก่อนว่าชอบเสียงแบบไหน
    ชอบฟังเพลง? ดูหนัง? ขอร้านเขาลองได้ ถ้าเป็นผมเลือก 2.1 ครับ

เพราะผมเน้นฟังเพลงเป็นหลัก อีกอย่างที่ไม่เลือก 5.1 ห้องผมมันเล็ก
    ไม่มีที่วางครับดูหนังกับ 2.1 ก็พอได้ครับ ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียงมาก

หาลองฟังหลายๆรุ่นดูก่อนครับ ความชอบ + งบประมาณ ต้องบาลานซ์กันนะครับ

buncha
    Guest

รู้สึกว่าหาจะได้แล้วนะ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=143555

แต่สอยมาวันเดียว ขายเลย แฮะ

OverclockZone Member jackkfc012's Avatar

แต่เท่าที่เคยฟังนี่ THX มันสุดยอดกว่าดDTS อีกนะ แต่แผ่นดีวีดีบ้านเราลองรับน้อย

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by jackkfc012 View Post
    แต่เท่าที่เคยฟังนี่ THX มันสุดยอดกว่าดDTS อีกนะ แต่แผ่นดีวีดีบ้านเราลองรับน้อย
    THX มันเป็นการปรับปรุงเสียงให้ตรงตามมาตรฐานเสียงชนิดหนึ่ง (ตาจอร์จ ลูคัส มันคิดขึ้นมา)

DTS มันเป็นระบบเสียงรอบทิศทางระบบดิจิตอลรูปแบบหนึ่ง

2 อันนี้ไม่เหมือนกัน
    ดังนั้นถ้ามีระบบเสียงเช่น DTS, Dolby Digital(สารพัดห้อยท้าย)
    และจะตามด้วยว่าเสียงได้มาตรฐาน THX ตามห้อยท้าย
    ก็คงไม่ผิดแต่อย่างใดเพราะมันคนละอย่างกัน

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    THX มันเป็นการปรับปรุงเสียงให้ตรงตามมาตรฐานเสียงชนิดหนึ่ง (ตาจอร์จ ลูคัส มันคิดขึ้นมา)

DTS มันเป็นระบบเสียงรอบทิศทางระบบดิจิตอลรูปแบบหนึ่ง

2 อันนี้ไม่เหมือนกัน
    ดังนั้นถ้ามีระบบเสียงเช่น DTS, Dolby Digital(สารพัดห้อยท้าย)
    และจะตามด้วยว่าเสียงได้มาตรฐาน THX ตามห้อยท้าย
    ก็คงไม่ผิดแต่อย่างใดเพราะมันคนละอย่างกัน

ความรู้จดๆๆๆ^^

Bookmarks

Bookmarks