Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ไม่รู้ PSU จะรับไหวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะเปลี่ยนการ์ดจอ แต่ไม่รู้ PSU จะรับไหวไหม

ข้อมูลเครื่องผมนะครับ
    PSU 450W ยี่ห้อ San ที่มากับcase Gview
    P4 3.06GHz
    DDR2 533 1GฺB 2 ตัว
    Harddisk Seagate 80GB IDE 1ตัว
    Harddisk Seagate 250GB IDE 1ตัว
    การ์ดจอ ASUS N6200TD 128MB AGP
    M/B ASUS P5VDC-MX
    CD-ROM 1ตัว
    CR-RW 1ตัว
    Floppydisk 1ตัว
    พัดลม CPU 1ตัว
    พัดลม Case 1ตัว
    ๊USB 4 ช่อง (ใช้ตลอดจริงๆ 2 ช่อง อีก 2 ใช้เป็นครั้งคราว)
    จอCRT

ต้องการเปลี่ยนการ์ดจอเป็น HD2600XT 512 หรือ GF7600GS
    ไม่รู้ว่า PSU ตัวที่ใช้อยู่จะไหวไหมถ้าไม่ไหวจะได้ซื้อPSUมาเปลี่ย น แล้วจะหาที่มันใส่กับcaseของเราได้ไหม กลัวซื้อมาแล้วใส่แทนPSUเดิมไม่ได้อะครับ แล้วที่เห็นตามเว็บมันไม่มีช่องสำหรับเสียบไฟเข้าจอเหรอครับ

ตอบ.1 ไหว
    ตอบ.2 ถ้าไม่ไหวก็ซื้อมาเปลี่ยนได้ไม่มีปัญหา
    ตอบ.3 สายไฟที่ต่อจอ ซื้อแยกต่างหากก็มีขายครับ
    Last edited by Wizardmans; 10 Jan 2008, 12:41:14.

Comment

กลัวจะไม่พอครับ เพราะ AGP ต้องเสียบไฟเพิ่มที่การ์ดด้วย
      มีงบก็เปลี่ยนไปเถอะครับ จะได้ใช้แบบสบายใจ
      เรื่องไม่มีสายไฟเข้าจอไม่ต้องซีเรียสครับ ต่อจากจอไปปลั๊กเลยก็ได้ครับ

Comment

ที่กลัวคือ ซื้อPSU ตัวใหม่มา แล้วใส่กับ case ที่ใช้อยู่ไม่ได้อะครับ เพราะเห็นแต่ละรุ่น ตำแหน่งพัดลมก็ไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by Kaze View Post
          ที่กลัวคือ ซื้อPSU ตัวใหม่มา แล้วใส่กับ case ที่ใช้อยู่ไม่ได้อะครับ เพราะเห็นแต่ละรุ่น ตำแหน่งพัดลมก็ไม่เหมือนกัน
          ถ้าเคสท่านหนาปกติ ไม่ได้บางแบบพวก Slim Case

ใส่ได้ทุกตัวครับ

Comment

ดูรูปที่แนบมาครับ อันที่มี PSU ซ้อนกัน ด้านล่าง คือ PSU ของเคสที่หนาปกติ ซึ่งมาตรฐานจะมีขนาดเท่ากันทั่วโลก ยกเว้นหน่อยพวกที่ระดับ 1000W ขึ้นไป ที่จะยาวยื่นเข้าไปในเคส แบบนี้ครับ

Attached Files

Comment

ลองดูก่อนครับ ไม่พอแล้วค่อยเปลี่ยน

Comment

ของผมเป็นแบบปกติครับ แบบรูปที่คุณGearheadแนบมารูปล่าง
                แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับ ถ้าเกิดมันไม่พอขึ้นมา
                แล้วPSUของผมนี่Wattเต็มไหมครับ

Comment

Originally posted by Kaze View Post
                  ของผมเป็นแบบปกติครับ แบบรูปที่คุณ Gearhead แนบมารูปล่าง
                  แล้วมียี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับ ถ้าเกิดมันไม่พอขึ้นมา
                  แล้วPSUของผมนี่Wattเต็มไหมครับ
                  - ไม่เต็มครับ
                  - ของบด้วยครับ ตอนนี้ที่น่าสนใจในงบที่ไม่เยอะมาก เท่าที่เห็นก็มี
                  Gigabyte : SuperB 550W - 2500
                  http://www.jedicool.com/product.php?id=1006

กับดาวค้างฟ้า อิอิ
                  Enermax : EG465P-VE - 2550
                  http://www.jedicool.com/product.php?id=466

หรือถ้างบจำกัดจริงๆ แนะนำ Delux
                  Delux : DLP-34A 500W - 1090
                  http://www.busitek.com/forms/pricelist.html

หรือ ถ้าจำกัดสุดๆ
                  แนะนำ DELTA มือ 2 ครับ ลองหาดูในบอร์ดมือ 2 ก็ได้

Comment

ประมาณ 2500 นี่ก็พอไหวครับ
                    ตัวGigabyte นี่พัดลมมันอยู่ข้างบน แต่caseผมด้านบนไม่มีรูอะ ต้องเจาะรูเพิ่มใช่ไหมครับ
                    Enermax ด้วย มีพัดลม 2 ตัว
                    หรือที่ใส่ในเครื่องปกติก็เป็นแบบนี้ ปกติไม่ค่อยได้แกะดูในเครื่องยกเว้นมีปัญหา (มีช่วงนี้กระสันอยากupgradeคอมตัวเอง)

Comment

ประมาณ 2500 นี่ก็พอไหวครับ
                      ตัวGigabyte นี่พัดลมมันอยู่ข้างบน แต่caseผมด้านบนไม่มีรูอะ ต้องเจาะรูเพิ่มใช่ไหมครับ
                      Enermax ด้วย มีพัดลม 2 ตัว
                      หรือที่ใส่ในเครื่องปกติก็เป็นแบบนี้ ปกติไม่ค่อยได้แกะดูในเครื่องยกเว้นมีปัญหา (มีช่วงนี้กระสันอยากupgradeคอมตัวเอง)
                      ไม่ต้องเจาะอะไรคร้าบบ

รูปด้านบน ที่เห็นว่าพัดลมอยู่ด้านบน เพราะ เค้าโชว์พัดลมครับ เวลาติดตั้งแล้วมันก็อยู่ด้านล่างปกติครับ

นี่ครับรูป ปกติเวลาติดตั้ง ผมหมุนรูปให้แล้ว
                      Attached Files

Comment

ปกติพัดลมตัวเดียวจะเป็นการเป่าลมลง ผ่านเมนบอร์ดนิครับ(ถ้ามั่วแก้ให้ดว้ยนะครับ ^^')

อยากถามเหมือนกันเพราะตอนนี้มีปัญหา PSU ไม่พอ HD2600PRO เลยเป็นโปลิโอง่อยกินอยู่
                        กำลังรอ PSU ASUS550W ของ Hardwarehouse 2500 ทตอนนี้ขาดตลาดอยู่ - -

อยากทราบว่าของ gigabyte นี่เป็นยังไงบ้างครับ กลัวซื้อมาแล้วไม่คุ้ม อัพเกรดหมดไปเยอะแล้ว

Comment

ไปดูสเปคให้แล้ว Enermax จ่าย Amp เยอะกว่าครับ
                          แนะนำ Enermax ครับ

Comment

โอ้ว ปริศนาไขกระจ่างแล้ว

เคยเห็นแต่พัดลมอยู่ด้านเดียวกับสวิทช์ที่หลังเครื่องอะครับ ข้างในมีหรือเปล่าไม่เคยสังเกตเลย
                            ปกติไม่เคยสนใจPSUเลย แต่ที่มาสนใจเพราะจะอัพการ์ดจอเนี่ยแหละ พอหาข้อมูลแล้วมันต้องต่อไฟด้วย เลยกลัวไม่พอ
                            ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้ข้อมูล

Comment

ขอถามเพิ่มอีกหน่อยครับ
                              สเปคเครื่องผมนี่พอจะสามารถดึงเอาประสิทธิของการ์จอรุ่น HD2600XT หรือ GF7600GS ออกมาได้เต็มที่ไหมครับ
                              ถ้าได้ไม่เต็มที่ มีีรุ่นไหนแนะนำบ้างไหมที่เครื่องผมสามารถใช้ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพที่สุด

คือ ถ้าอัพเกรดคราวหน้าคงยกเครื่องใหม่เลยอะครับ แต่คงอีกนานพอควร ตอนนี้เลยอยากจะอัพให้เต็มประสิทธิภาพเท่าที่มันจะทำได้

Comment

Working...
                              X