Announcement

Collapse
No announcement yet.

DS3R ชัตดาว์นแล้วเม้าส์ไม่ดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DS3R ชัตดาว์นแล้วเม้าส์ไม่ดับ

ไม่ได้เป็นที่เม้าส์แน่ ๆ เพราะบอร์ด DFI ตัวเก่าก็ชัตดาว์นก็ดับปกติ
    พอใช้ DS3R แล้วปิดไปมันก็ยังติดอยู่ แก้ไงดีครับ

ร้านพี่ชาย

บอร์ด ESC รุ่น p4.ซ็อกเก็ต423
    บอร์ด กิ๊กกาไบค์ 8sq อะไรสักอย่าง ซ็อกเก็ต478
    บอร์ดAsus รุ่น 5X อะไรก็ไม่รู้ ซ็อกเก็ต939 ที่ใช้แรม DDR1

ร้านผม

NF5 AM2
    NF7 AM2

ทั้งหมด ปิดเครื่องแล้ว เม้าส์ปล่อยแสงสี อย่างสวยเลยครับ

อ้อ คีย์บอร์ดก็ปล่อยแสงนะครับ

ผมใช้วิธี ปิดเบรกเกอร์เอาครับ

ปล.ไม่แน่ใจว่าเป็นทุกเครื่องไหม เพราะไม่เคยเดินดูทีละเครื่อง แต่เท่าที่ดู น่าจะเป็นทุกเครื่องนะครับ

Comment

ลองดูที่ Jumper USB ดูนะครับ ตรงนี้ถ้าเซตเป็น USB Power จะทำให้สามารถสั่งเปิด-ปิดเครื่องที่เมาส์หรือคีย์บอร์ดได้ ถ้าไม่ได้ใช้ฟังค์ชั่นเปิด-ปิดด้วยเมาส์หรือคีย์บอร์ดก็สลับ Jumper ไฟก็จะดับไปเองล่ะครับ ส่วน Jumper ตัวนี้อยู่ที่ไหนต้องดูในคู่มือล่ะครับเพราะแต่ละรุ่นมันไม่ตรงกัน ลักษณะไฟติดแบบนี้เป็นเฉพาะบางยี่ห้อนะครับ
      ส่วนสาเหตุอื่นไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่นๆมาตอบดีกว่า

Comment

มันขึ้นอยู่กันเมนบอร์ดครับ ผมใช้ Asus ก็เป็น ไม่ต้องตกใจ ปรกติ

Comment

ผม P5KR เหมือนของคุณ one เช่นกันครับ

Comment

GigaByte GA-P31-DS3L ก็เป็นนะ

Comment

มันปกติไม่ใช่หรอครับ ไฟ 3V. มันจ่ายตลอดเวลาอยู่แล้วครับ

Comment

Board ASRock 4Core Dual SATA II เคยทำผมหลอนมาแล้วครับ !!! ก่อนนอนผมปิด Comp. แล้วครับ แต่พอตื่นมาตอนเช้า Comp. เปิดอยู่ซะงั้น ตกใจสุดขีดครับ !!!!! ทีแรกคิดว่า่มีผีมาเล่น Comp. แตไม่มีลายนิ้วมือแฝงครับ ผีจึงพ้นข้อกล่าวหานี้ไป...คิดไป คิดมา Mouse โดนกระทำอนาจารแน่ๆครับ และผู้ต้องสงสัยคือหนูตัวผู้ครับ (จริงแล้วหนูมันคงเหยียบปุ่มบน Keyboard น่ะครับ เพราะแค่ขยับ Mouse หรือกด Keyboard Comp.ก็ติดแล้วครับ.. ) วีธีแก้ก็คือย้าย Jumper "PS2 USB PWR1" ซึ่งอยู่ตรงด้านบนสุด ซ้ายสุดของ Mainboard ใหม่ครับ. โดยบน Mainboard จะระบุว่า "1-2:+5V , 2-3:+5VSB" SB น่าจะหมายถึง Stand By ครับ. จากเดิม Jumper จะอยู่ตำแหน่ง 2-3 เราก็ย้ายไปที่ตำแหน่ง 1-2 ครับ แค่นี้ก็จะไม่มีี้ผีมาเล่น Comp. แล้วครับ จบครับ....

Comment

Working...
                X