Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอแรงๆมีไว้เพื่ออะไรครับ ลองมาแสดงความเห็นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอแรงๆมีไว้เพื่ออะไรครับ ลองมาแสดงความเห็นครับ

ผมมองว่าการ์ดจอสามมิตินี่เพื่อเอาไว้เล่นเกมหรือ Benchmark ครับ หลายๆคนเอาคะแนนมาโชว?กันโอเคยอมรับว่า Benchmark ที่ได้คะแนนสูงๆเพราะของมันแรง แต่เวลาไปเล่นเกมนี่ผมเห็นมันก็ลื่นเท่าๆกันนี่ครับ

ยกตัวอย่างนะครับ ผมใช้ 7600 GT เวลาเรา Benchmark Aquamark 3 อย่างนี้อ่ะครับ ผมก้อแยกไม่ออกว่า 40 FPS มันกระตุกเมื่อเทียบกับ 60 - 100 FPS

อีกอย่างเวลาเล่นเกม เกมมันจะมีตัวควบคุมเฟรมเรทใช่ไหมครับ อย่างสมมุติมีการ์ดจอเทพโหดๆที่เล่น NFS Carbon ได้ เกิน 100 FPS แต่จริงๆแล้วเกมมันไม่สามารถวิ่งไปที่เฟรมขนาดนั้นได้หรือเปล่าครับ ผมเห็นแรงๆก็ส่วนมากสูงสุดที่ 40-50 FPS ทั้งนั้น ไม่ว่าการ์ดแรงแค่ไหน ถ้าวิ่งไป 100 FPS ไม่อ้วกหรือครับ เกมคงเล่นไม่ได้ และอีกอย่าง ผมก้อแยกไม่ออกอยู่ดีว่า 35 FPS มันกระตุกเมื่อเทียบกะ 45 FPS ของคนข้างๆ

เพื่อนๆคิดว่าไงครับ แต่ของผมเกิน 30 FPS กับหลายๆเกม ผมก็พอใจมากแล้วครับ

ถูกต้องครับ 30 FPS กับ 60-100 FPS มันไม่ต่างกันเท่าไหรครับสำหรับผมขอเเค่30-40ก้อพอใจแล้วส่วนเรื่อง Benchmark นีแล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะสำหรับผมชอบที่จะ Benchmark เพือดูว่ามันนิ่งไหมหรือแฮ็งอะไรเพราะบ้างทีผมคล็อก CPU ต้องให้พวกนี้ช่วยเรื่องการทำงานว่ามีค้างหรืออะไรไหมถ้ารันได้ สักชัวโมงก้อokเพราะเรื่องคะแนนผมไม่หวังอะไรเพราะผมใช้การ์ดของ ATi คะแนนออกมาสู้ของ Nvidai ไม่ได้อยู่แล้วเอาเป็นว่าสำหรับผมการ์ดอะไรก้อได้เล่นแล้วไม่กระตุกมหาโหดก้อพอแว้วครับ

Comment

เป็นความต้องการที่ต่างกันของคนหลายคน
      ------------------
      บางคนแต่งรถซะแรง ซื้อเฟอรารี่มาขับ ทั้งๆที่รถติดจะตาย แถมรถก็ซดน้ำมัน
      เรื่องแบบนี้พูดยากครับ แต่ที่เขาซื้อมีผลทางด้านจิตใจครับ
      บางทีความชอบส่วนบุคคลก็มีส่วนต่อการเลือกซื้อครับ

Comment

การ์ดแรงๆ มันมีมาเพื่อเล่นเกมแบบยัดมันทุกอย่าง แล้ว Frame ก็ยังเกิน 30 เฟรม

ไงก็ตาม FPS อะไรนั่นมันเป็นค่าเฉลี่ย มันจะมีบางฉากที่ Frame rate ตกต่ำกว่า 30

การ์ดแรงๆ ที่มีมาก็เพื่อกันไม่ให้เกิดอย่างนั้นขึ้นแหละ

Comment

แล้วถ้าไปใช้กะจอหย่ายๆ ที่ใหญ่จริงๆ และเป็นจอชั้นเลิศแล้วปรับความละเอียดสูงๆ คงจะเห็นผลของความแตกต่างละนะ เคยเห็นนะจอเครื่องเมค..หย้ายหย่าย ส้วยสวย LCD
          แต่ก็นั้นแหละ คงจะมีน้อยๆนัก.. ผมก็ไม่รู้นะไม่มีจอไม่มีการ์ดดีๆจะได้ลองเล่น เป็นความคิดเห็นครับ..

ว่าแต่ว่ามันเป็นตัววัดประสิทธิภาพของการ์ดจอเลิศๆ ได้มั๊ยครับกรณีนี้.. ขอความรู้ด้วยครับ
          Last edited by hornetpc719; 13 Nov 2006, 22:04:50.

Comment

ไว้โชว์ญิ๋ง คิคิ

Comment

ลบหยักแบบmaxดูเหอะ

ถ้าจะเอาแต่แรง ภาพหยาบๆ ก็เล่นไปคนเดียวเหอะครับ

(พูดไปงั้นแหนะ ไม่มีตังซื้อรุ่น bigๆ หุหุ)

Comment

ผมมีการ์ดจอแรงๆ ไว้เพื่อรองรับการทำงานด้าน Image Processing และ Graphic Processing ที่เน้นความละเอียดสูงและต้องการการประมวลผลที่รวดเร็ว

แต่ งานพวกนั้นนานๆจะทำ ส่วนมากจะเล่นเกม ให้ภาพนิ้งๆ ดูแล้วสบายตาดี

Comment

ของผมก็ไว้เล่นเกมส์ ที่ความละเอียดสูงๆ แล้วไม่กระตุกก็พอคับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                    ผมมีการ์ดจอแรงๆ ไว้เพื่อรองรับการทำงานด้าน Image Processing และ Graphic Processing ที่เน้นความละเอียดสูงและต้องการการประมวลผลที่รวดเร็ว

แต่ งานพวกนั้นนานๆจะทำ ส่วนมากจะเล่นเกม ให้ภาพนิ้งๆ ดูแล้วสบายตาดี
                    เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะแกมส์ ผมเปลี่ยนจาก GF 5200 > GF 6800 (AGP) เล่นเกมส์ ลื่นหัวแตกพอแล้วละครับ ฮุ ฮุ ฮุ

Comment

แรงๆ เอาไว้ เปิด max หมดใน option เวลาเล่นเกม ภาพได้สวย แล้วไม่กระตุก ได้คุ้มกะเงินที่เสียไป สิจ๊ะ

อยากได้ภาพสวย ต้องลงทุนกันหน่อย.... อร่อยตา ลำบากกระเป๋าตังค์

Comment

มีไว้เพื่อเปรียบเทียบให้เห็นได้ว่า การ์ดจอไม่แรง เป็นยังไงครับ

Comment

Originally posted by devil View Post
                          ไว้โชว์ญิ๋ง คิคิ
                          จิงดิ๊
                          555
                          งั้นคงต้องเอาหญิงมานั่งซ้อนท้านเคสด้วยอ่ะ

ไฟช็อตตายพอดี ^^

Comment

ให้ผมตอบนะ ผมเอาไว้เล่นเกม +เผื่อเกมในอนาคตด้วย ไม่ชอบซื้อใหม่บ่อยๆ

Comment

ไว้เขียนแบบครับ เอาไว้เรนเดอร์ชิ้นงาน

Comment

Working...
                              X