Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Steping CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Steping CPU ครับ

มันคืออะไรอะครับไอ้ Steping เนี่ย แล้วมันมีผลยังไงมั่งครับอยากรู้ แล้วแต่ละอันมันต่างกันไงอะครับ ขอบคุณครับ

ผมว่ามันทำให้ CPU เย็นขึ้นครับ อย่างของผม Striping จีไข่เป็ดนี่ เย็นเจี๊ยบเลยครับ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
      ผมว่ามันทำให้ CPU เย็นขึ้นครับ อย่างของผม Striping จีไข่เป็ดนี่ เย็นเจี๊ยบเลยครับ
      แล้วแบบไหนดีอะครับ มันมีไรมั่งอะ

Comment

ผมว่า CPU พวก Striping จีไข่เป็ด อย่างของผมใช้ E6550 แบบเดิม ๆ ก็เย็นกว่าพวก E2xxx เยอะครับ ถ้าจะเอามา OC พวก E6850 อัด G. Skill DDR2-800 ปรับ Vcore 1.5 ไฟแรม 2.0 มันจะลากไปได้เท่าไหร่น๊า แต่ถ้าเอามาใช้ธรรมดาแบบผม ก็ได้แค่เย็นกว่า E2140 ล่ะครับ

Comment

G ไข่เป็ดนี่คือ GO ใช่มะครับ

Comment

Originally posted by pleum88 View Post
            G ไข่เป็ดนี่คือ GO ใช่มะครับ
            ใช่ครับ จีศูนย์ G0 นะครับ ไม่ใช่ จีโอ

Comment

Stepping คือ ลำดับของการแก้ไขข้อบกพร่องใน CPU
              จะแทนด้วยตัวอักษร ตามด้วยตัวเลขครับ
              เช่น
              C0 = ต้นแบบยังไม่มีการแก้ไขข้อบกพร่อง
              C1 = แก้ไขข้อบกพร่องครั้งที่ 1
              C2 = แก้ไขข้อบกพร่องครั้งที่ 2

ยิ่งเลขมากขึ้นเท่าไหร่ จะยิ่งเสถียรมากขึ้น แต่ โอกาส OC ก็จะลดลง เนื่องจากผ่านการปรับปรุงมาหลายครั้ง ครับ

ปล.ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วย

Comment

Originally posted by big_1981 View Post
                Stepping คือ ลำดับของการแก้ไขข้อบกพร่องใน CPU
                จะแทนด้วยตัวอักษร ตามด้วยตัวเลขครับ
                เช่น
                C0 = ต้นแบบยังไม่มีการแก้ไขข้อบกพร่อง
                C1 = แก้ไขข้อบกพร่องครั้งที่ 1
                C2 = แก้ไขข้อบกพร่องครั้งที่ 2

ยิ่งเลขมากขึ้นเท่าไหร่ จะยิ่งเสถียรมากขึ้น แต่ โอกาส OC ก็จะลดลง เนื่องจากผ่านการปรับปรุงมาหลายครั้ง ครับ

ปล.ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วย
                ตามนี้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ เริ่มจะเข้าใจแหระ

Comment

Working...
                  X