overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: ขอโทษนะครับผมมือใหม่อยากขอความรู้

OverclockZone Member

Default ขอโทษนะครับผมมือใหม่อยากขอความรู้

คือในมือมีเงินอยู่ 6000 อยากจะถอยการ์ดจอซักตัวซึ่งเลือกไว้ 2 ตัว คือ HD3850 กับ 8600 GT 256 MB ทั้งคู่ เพราะใช้แค่จอ 19" เลยอยากถามว่าผมควรเลือกตัวไหนดี (ใจน่ะอยากจะเลือก 8800 กับ 3870 มากกว่าแต่บ่จี๊) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. อ่อลืมอย่าตอบว่าผมจะเอาไปใช้งานแบบไหนนะครับ ผมทั้งดูหนังทั้งเล่นเกมเนี่ยแหละครับ แต่ผมความรู้น้อยว่าตัวไหนแรงกว่ากัน อ่ะครับ (หรือตัวไหนเล่นไครซิสดีกว่ากัน ถามงี้ดีเปล่าหว่า)

ปล.อย่าจุดไฟนะครับแฟนๆทั้ง 2 ค่าย

OverclockZone Member ryudia's Avatar
    บ้านกลางเมือง สุขสวัสดิ์

3850 ดีกว่าครับ

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

มีเงินอยู่ 6 พัน ผมว่ากำไว้แน่นๆ ก่อนนะครับ
    เพราะว่า 9600GT,8800GS กับ HD3650 มันกำลังจะมาแล้วครับ
    ผมว่า 9600GT น่าสนใจทั้งดูหนังเล่นเกมครับ

ถ้าอดใจไม่ไหวจริงๆ เอา 8600GT DDR3 มาใช้ไปก่อนก็ได้ครับ
    ส่วน HD3850 ผมว่าถ้าท่านอยากจะเล่นจริงๆ ท่านใช้ MB chipset อะไรอะครับ
    เพราะเท่าที่ผมสังเกตุจากในนี้ มีหลายท่านที่ใช้ HD2600, HD3850 แล้วมีปัญหาจุกจิกกวนใจหลายอย่างเวลาเล่นเกม
    ซึ่งส่วนมากใช้ chipset Nforce กันทั้งนั้นเลย (รวมทั้งผมด้วยเดือนเดียวปล่อยไป 3 ตัว HD2600pro,xt,HD3850)
    ส่วนหลายๆ ท่านที่เขาใช้ HD2600, HD3850 แล้วเขาไม่มีปัญหากัน
    ผมเห็นเขาใช้ chipset ของ Intel กันส่วนมาก (อันนี้ผมมั่วเอาเองนะ จากที่สังเกตและเจอกับตัว ไม่ต้องเชื่อผม)

มันเลยทำให้ผมคิดไปเองเหมือนกันว่าถ้าอยากเล่น HD series ของ ATI สงสัยต้องรอ chipset 790 serie ถึงจะดีถ้าท่านใช้ AMD นะ
    แต่ถ้าท่านใช้ Intel ผมว่าท่านใช้ ATI ได้เลยโลด เพราะก่อนที่ ATI จะมาอยู่กับ amd มันก็เป็นมิตรที่ดีกับ intel มานานแล้วน่ะ

ดูหนังภาพไม่ต่างกันหรอกครับ ยกเว้นท่านจะตาเทพสุดๆ เอาว่าถ้าท่านชอบสีสดๆ ไม่อยากมานั่งปรับสีเองก็ ATI ได้เลยครับ
    ถ้าชอบสีธรรมดาไม่ชอบสีสดๆ ก็ nvidia ก็ได้
    ยังไงเรื่องเล่นเกมผมว่า Driver ของ nvidia ดีกว่า ATI มากอยู่ดี ATI คงต้องรอ AMD เข้ามาช่วยปรับจูนอีกพักใหญ่ๆ เลยน่ะครับ
    (ทั้งหมดนี่โม้นะครับ 555+ สาระอยู่แค่ ย่อหน้าแรก)

Suphanburi,Thailand

Cool

Quote Originally Posted by BurstnovA View Post
    มีเงินอยู่ 6 พัน ผมว่ากำไว้แน่นๆ ก่อนนะครับ
    เพราะว่า 9600GT,8800GS กับ HD3650 มันกำลังจะมาแล้วครับ
    ผมว่า 9600GT น่าสนใจทั้งดูหนังเล่นเกมครับ

ถ้าอดใจไม่ไหวจริงๆ เอา 8600GT DDR3 มาใช้ไปก่อนก็ได้ครับ
    ส่วน HD3850 ผมว่าถ้าท่านอยากจะเล่นจริงๆ ท่านใช้ MB chipset อะไรอะครับ
    เพราะเท่าที่ผมสังเกตุจากในนี้ มีหลายท่านที่ใช้ HD2600, HD3850 แล้วมีปัญหาจุกจิกกวนใจหลายอย่างเวลาเล่นเกม
    ซึ่งส่วนมากใช้ chipset Nforce กันทั้งนั้นเลย (รวมทั้งผมด้วยเดือนเดียวปล่อยไป 3 ตัว HD2600pro,xt,HD3850)
    ส่วนหลายๆ ท่านที่เขาใช้ HD2600, HD3850 แล้วเขาไม่มีปัญหากัน
    ผมเห็นเขาใช้ chipset ของ Intel กันส่วนมาก (อันนี้ผมมั่วเอาเองนะ จากที่สังเกตและเจอกับตัว ไม่ต้องเชื่อผม)

มันเลยทำให้ผมคิดไปเองเหมือนกันว่าถ้าอยากเล่น HD series ของ ATI สงสัยต้องรอ chipset 790 serie ถึงจะดีถ้าท่านใช้ AMD นะ
    แต่ถ้าท่านใช้ Intel ผมว่าท่านใช้ ATI ได้เลยโลด เพราะก่อนที่ ATI จะมาอยู่กับ amd มันก็เป็นมิตรที่ดีกับ intel มานานแล้วน่ะ

ดูหนังภาพไม่ต่างกันหรอกครับ ยกเว้นท่านจะตาเทพสุดๆ เอาว่าถ้าท่านชอบสีสดๆ ไม่อยากมานั่งปรับสีเองก็ ATI ได้เลยครับ
    ถ้าชอบสีธรรมดาไม่ชอบสีสดๆ ก็ nvidia ก็ได้
    ยังไงเรื่องเล่นเกมผมว่า Driver ของ nvidia ดีกว่า ATI มากอยู่ดี ATI คงต้องรอ AMD เข้ามาช่วยปรับจูนอีกพักใหญ่ๆ เลยน่ะครับ
    (ทั้งหมดนี่โม้นะครับ 555+ สาระอยู่แค่ ย่อหน้าแรก)

บอร์ดผมก็ ChipSet NFORCE นะครับ ไม่เห็นมีปัญหาเลยอะ ปัญหาที่คุณว่าคนอื่นๆ พบคือปัญหาอะไรหรือครับ อยากทราบ จะได้ระวังไว้

ผมใช้ของ Intel นั่นแหระ แต่ตอบมาหยั่งงี้ก็เสียวใช้ได้เหมือนกัน อ่ออีกอย่างถ้าจำไม่ผิด 8600 GT มัน 128 Bit แต่ 3850 มัน 256 bit ไม่ใช่หรอครับ ทำไม nvidia ถึงเล่นเกมแรงกว่า อันนี้ไม่รู้จริงๆนะครับ

OverclockZone Member Picasso's Avatar

ไม่ใช่ครับ 3850 เเรงกว่า 8600GT เยอะครับ

OverclockZone Member baroz's Avatar

3850 มีปัญหากะเกมเก่าๆ และ cabal นอกนั้นแจ๋ม

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ถ้าได้ตัดสินใจแล้วว่าจะเลือกแค่2ตัวนี้ ก็จัดการ 3850 ไปได้เลย เพราะมันกิน 8600 ทุกกรณี (ยกเว้นเรื่องไดร์เวอร์)

OverclockZone Member BurstnovA's Avatar

Quote Originally Posted by Dojo-mAn View Post
    บอร์ดผมก็ ChipSet NFORCE นะครับ ไม่เห็นมีปัญหาเลยอะ ปัญหาที่คุณว่าคนอื่นๆ พบคือปัญหาอะไรหรือครับ อยากทราบ จะได้ระวังไว้
    ของผมเล่น Cabal แล้วค้าง ไม่ก็ดับ
    เล่น virtual tennis3 บางทีเข้าไม่ได้ บางทีเข้าได้แล้วภาพเป็นริ้วๆ ด้านบนจอ
    เวลาจะเปิดเกมอื่นเช่น COD4 หรือ winning8 บางครั้งภาพก็เป็นริ้วๆ ด้านบนจอ
    ทั้งหมดนี่ลอง catalyst มาหลาย ver แล้วครับ เลยตัดใจขายไปดีกว่า
    แต่ HD3850 ตอนนี้ผมเพิ่งไปเอามาใหม่อีกตัวไปให้น้องชายใช้
    (ตัดใจซื้อ e2140 ให้ไปจะได้ไม่ต้องมาแย่งเครื่องกัน ใช้บอร์ด p5k-se)
    ก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับเล่นเกมได้ราบลื่นดี ไม่เหมือนตอนที่เอามาเสียบบน m2npv-vm ของผมน่ะครับ

ส่วนนี่คนอื่นครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=142745
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=HD3850
    http://forums.overclockzone.com/foru...ghlight=HD3850

ใครใช้แล้วไม่มีปัญหาผมว่าน่าดีใจออกครับ : ) ผมก็อยากใช้ HD series เหมือนกันรอบอร์ด 790 รุ่นราคาถูกกว่านี้ออกมาก่อน อิอิ

ตอนนี้ปัญหาใหม่สดๆ คือหาของยากฉิบ สงสัยเก็บเงินสอย 3870 เลยดีกว่ามั้ยเนี่ย เซ็งเป็ด

Moderator Gearhead's Avatar

รอดูราคาของ 8800GS กับ 9600GT ก่อนดีกว่าครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by nongnew_tabo View Post
    คือในมือมีเงินอยู่ 6000 อยากจะถอยการ์ดจอซักตัวซึ่งเลือกไว้ 2 ตัว คือ HD3850 กับ 8600 GT 256 MB ทั้งคู่ เพราะใช้แค่จอ 19" เลยอยากถามว่าผมควรเลือกตัวไหนดี (ใจน่ะอยากจะเลือก 8800 กับ 3870 มากกว่าแต่บ่จี๊) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. อ่อลืมอย่าตอบว่าผมจะเอาไปใช้งานแบบไหนนะครับ ผมทั้งดูหนังทั้งเล่นเกมเนี่ยแหละครับ แต่ผมความรู้น้อยว่าตัวไหนแรงกว่ากัน อ่ะครับ (หรือตัวไหนเล่นไครซิสดีกว่ากัน ถามงี้ดีเปล่าหว่า)

ปล.อย่าจุดไฟนะครับแฟนๆทั้ง 2 ค่าย
    HD3850

มีเกมส์ไหนบ่อย หรือเป็นหลักมั้ยครับ จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น

OverclockZone Member dears's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    มีเกมส์ไหนบ่อย หรือเป็นหลักมั้ยครับ จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น
    รถสวยเน้อ
    เอิ๊กกกกกก

Quote Originally Posted by dears View Post
    รถสวยเน้อ
    เอิ๊กกกกกก
    วันเสาร์ว่าไง

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    วันเสาร์ว่าไง
    เออ.....ไปตอนบ่ายเฟ้ย จะพาคุณนายไปเที่ยววันเด็กหน่อย

Quote Originally Posted by dears View Post
    เออ.....ไปตอนบ่ายเฟ้ย จะพาคุณนายไปเที่ยววันเด็กหน่อย
    ถึงบ่ายป่ะ กระผมจะได้รอ ถึงแล้วโทรหากระผมด้วยนะขอรับ

OverclockZone Member amed's Avatar

งั้น chip ATI ก็ต้องคู่กับ ATI ซะเลย

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

Quote Originally Posted by nongnew_tabo View Post

3850ครับ

OverclockZone Member Alexis's Avatar

ถึงบ่ายป่ะ กระผมจะได้รอ ถึงแล้วโทรหากระผมด้วยนะขอรับ
    นัดเดทกันหรอท่าน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks