overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: เสียงตามสายครับวานผู้รู้

OverclockZone Member champ136's Avatar
    แถวๆเดอะมอลล์บางกะปิ

Default เสียงตามสายครับวานผู้รู้

คือที่ทำงานจะติดเสียงตามสายอ่ะครับอยากรูว่าต้องซื้ออะไรมั้ง งบประมาณเท่าไรซื้อที่ไหน ถ้าให้ดีช่วยบอก
    ยี่ห้อ หรือ ชื่ออุปกรณ์ว่ามีอะไรมั้งจะขอบคุณมากๆครับ

ป.ล บริษัท มี 5 ชั้น แบ่งห้องเป็น 6 ห้อง ครับ

OverclockZone Member blackcat333's Avatar

เสียงตามสาย หมายถึง ไปติดลำโพง ไว้ตามที่ต่างๆ หลายๆจุด ใช่มั๊ยครับ เหมือนวิทยุชุมชน

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

ลองดูที่ npe บ้านหม้อครับ มีครบทุกชิ้น

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

เสียงตาม สามารถต่อได้หลายแบบครับ

1. คอมฯ ไว้เปิดเพลงอย่างรวดเร็วครับ จากประสบการณ์ คอมดีกว่าครับ จัด mp 3 เป็นชุดๆ ไว้ ถ้าจะเปิดเพลงนะ
    2. mic อันนี้แล้วแต่ ผู้ประกาศครับ ต่อเข้าคอมนี่แหละจบเลย
    3. Amp PA จำนวน ch ตามจุดลำโพงครับ
    4. Mixer แบบมี Slide ไม่เคยเห็นลองดูหลังเวทีคอนเสริต์ครับ
    5. สายต่างๆ สายลำโพงคงต้องเป็น ม้วนๆ ล่ะครับ

วิธี
    1. ต่อคอม เข้า mixer
    2. ต่อไมค์ เข้า mixer
    3. ต่อ line out จาก mixer เข้า amp
    4. ต่อสายลำโพง จาก amp ไปลำโพงตามจุดต่างๆ ครับ

* ต่ออนุกรม เสียงลำโพงตัวสุดท้ายจะเบา

OverclockZone Member

mixer มีส่วนทำให้เสียงแย่ลงเยอะป่ะครับ
    เห็นหลายๆตัวมีปรับ treble bass 9ล9

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

จะเอาอะไรกับ PA ล่ะครับ

ส่วน Drop หรือไม่ ขึ้นอยู่ กับคุณภาพ Mixer ครับ เคยฝึกงานที่ Studio อัดเสียง โฆษณา Mixer Digital อันนี้ก็ไม่ดรอป แต่ถ้าบ้านหม้อ ไม่ขอรับประกันครับ

OverclockZone Member camera's Avatar

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    mixer มีส่วนทำให้เสียงแย่ลงเยอะป่ะครับ
    เห็นหลายๆตัวมีปรับ treble bass 9ล9
    มิก PA ดีๆมีหลายตัวครับ ปรับไปเหอะ เสียงมีแต่ดีไม่มีแย่ กล้าสู้ราคาไหม แค่นั้นเอง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ติดในอาคารหรือครับ
    เชิญณัฐพงศ์เลยครับ NPE...
    เอาแอมป์มาต่อลำโพงไปแต่ละชั้น เอา หม้อแปลงอิมพีแดนซ์คั่น (แต่แอมป์เฉพาะ อาจจะมีให้แล้ว)

OverclockZone Member champ136's Avatar
    แถวๆเดอะมอลล์บางกะปิ

ขอบคุณทุกคำตอยฃบครับมีใครรับจ้างทำไหมครับลงเบอร์ไว้เลยครับ

ที่ไหนครับ น่าสนใจดีครับ
    Last edited by Aeromancer; 11 Jan 2008 at 19:10:31.

OverclockZone Member dragdemond's Avatar
    OCZ 24Hrs Call ME & MSN พระราม 2 บางมด

ว่าแต่ว่าการต่อลำโพงที่ถูกต้องและไม่ให้เสียง Delay ต้องต่อแบบไหนครับ

Delay ? คืออาการแบบไหนครับ

OverclockZone Member

กด play ไปแล้วแต่เสียงขึ้นเช้าแบบนั้นอ่ะครับ
    เหมือน impedance มันเยอะ แบบนั้นป่ะ?

Quote Originally Posted by dragdemond View Post
    ว่าแต่ว่าการต่อลำโพงที่ถูกต้องและไม่ให้เสียง Delay ต้องต่อแบบไหนครับ
    -ต่อแบบ ผสมครับ คำนวณค่า อิม แต่ละชุดให้เท่าๆกัน ที่ 8/16 โอห์ม
    -แก้เสียง Delay แบบง่ายๆก็ใช้สายลำโพงแต่ละชุดให้ยาวเท่าๆกันครับ ถ้าไม่ไกลกันมากเสียงไม่Delay หรอกครับ

กด play ไปแล้วแต่เสียงขึ้นเช้าแบบนั้นอ่ะครับ
    เหมือน impedance มันเยอะ แบบนั้นป่ะ?
    อยู่ที่องค์ประกอบหลายอย่างครับ impedance ส่วนนึงครับแต่ไม่ใช่ทั้งหมดครับ

ยังมีเรื่อง แรงขับ ของแอมป์ด้วย และยังเรื่อง sensitivity ของลำโพง , ขนาดสาย , ความยาวสาย ครับ หลายอย่างครับ อย่างผม ใช้ amp ของ marantz ค่อนข้างเชื่อยแรงขับต่ำความดังไม่เยอะ แต่ผมแก้ที่สาย ใช้สายเงินตีเกลียวกับทองแดง และ ลำโพง Klipsch ที่ผมใช้อยู่ มีค่า Sensitive 98 db ชดเลยกันได้ครับ แต่ impedance ไม่ใช่ทั้งหมดแน่นอนครับ และค้าดูหลัง แอมป์ที่ได้มาตรฐานหน่อย จะระบุค่าเอาไว้ครับ หรือให้ปรับ ระหว่าง 2 ค่าครับ

ส่วน impedance ส่วนใหญ่ถ้าเป็นลำโพงคอมมักจะไม่มีปัญหา เพราะมักใช้ลำโพงแต่ละดอก ที่ 4 โอมห์ แค่นั้นครับ ลำโพง sat มักจะไม่มี Tweeter ก็ยิ่งไม่ต้องไปคำนวนอะไรมาก

ปัญหา แรงเฉี่อย มักเกิดกับ ลำโพงบ้านมากกว่าครับ เพราะบาง brand มักทำให้เฉื่อย แต่สิ่งที่ไดกลับมาคือความอุ่น ครับ

ส่วน ลำโพง PA คิดกันอีกแบบเลยครับ ตัวแปรค่อนข้างเยอะครับ

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

ลำโพงเสียงตามสายโดยเฉพาะเค้าจะมีหม้อแปลงเพื่อเร่งสัญญาณความดังที่อ่อน
    และมีตัวปรับค่าชดเชยแก้ค่าดีเลย์ครับ
    ลองดูยี่ห้อนี้ก็ได้ครับ
    http://www.toaelectronics.com/products.asp
    Last edited by พจน์; 13 Jan 2008 at 10:39:30.

Quote Originally Posted by พจน์ View Post
    ลำโพงเสียงตามสายโดยเฉพาะเค้าจะมีหม้อแปลงเพื่อเร่งสัญญาณความดังที่อ่อน
    และมีตัวปรับค่าชดเชยแก้ค่าดีเลย์ครับ
    ลองดูยี่ห้อนี้ก็ได้ครับ
    http://www.toaelectronics.com/products.asp
    ยี่ห้อนี้ก็เห็นมีใช้หลายๆที่เหมือนกันครับ ของครบดี

หม้อแปลงเพื่อเร่งสัญญาณความดังที่อ่อน น่าจะเป็นหม้อแปลงปรับ impedance นะครับ

Bookmarks

Bookmarks