Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันร้อนไปไหมคับ กับหม้อน้ำ 2 ตอน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอานิ้วไปจับที่บล็อกน้ำดูร้อนหรือเปล่า ไม่แน่โปรเอ๋อ ลองอัพไบออสใหม่

Comment

น้ำร้อน ประมาณ 42 c คับ ใช้เทอโม แบบแท่งแก้วจุ่มใว้ในถังพักน้ำคับ - -

Comment

วางในที่อับ กับห้องร้อน เลยร้อนมากป่าวคับลองดูสถานที่คับ

Comment

pump น้ำผมว่า flow มันน้อยไปหน่อยนะครับ
          วิธีหาขนาด pump น้ำง่ายๆ

- flow rate = V*A
          V = ความเร็วของน้ำในสายยาง โดยความเร็วที่เหมาะสม อยู่ระหว่าง 2-4 m/second
          A = พื้นที่หน้าตัดของสายยาง [m2]
          - ผมเคยลองคำนวณแล้ว สำหรับสายยางขนาด 3/8 inch,1/2 inch ควรใช้ pump น้ำขนาด 900-1100 ลิตร/ชั่งโมง ีครับ
          Last edited by mengchanchai; 27 Aug 2008, 12:17:42. Reason: correct unit

Comment

- เห็นด้วยว่า flow ต่ำไป ระบบขนาดนี้ปั๊ม head ไม่ควรต่ำว่า 2.5 เมตร
            - จัดลำดับใหม่ตามที่ท่าน tkhacker บอก
            - เคยผ่านตาในเว็บฝรั่งเขาบอกว่าให้ใส่พัดลมแบบ 4 ตัวทำ push-pull
            เอารอบต่ำว่าเป่าเข้าแล้วรอบสูงดูดออก เช่นคุณมี 1600 rpm ดูดออกอยู่แล้ว
            หาซัก 1000-1200 rpm มาเป่าเข้า เขาว่ามันทำให้เย็นขึ้น ได้ผลอย่างไรช่วยบอกด้วยเน้อ

Comment

ใครไปขุดกระทู้นี้มาเนี่ยะ เค้าถามตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ

ปั๊มน้ำขนาด 900-1100 ลิตร/นาที นี่มันใส่ในคอมไม่ได้หรอกครับ แรงดันมันมากเกินไป

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                ใครไปขุดกระทู้นี้มาเนี่ยะ เค้าถามตั้งแต่ต้นปีแล้วครับ

ปั๊มน้ำขนาด 900-1100 ลิตร/นาที นี่มันใส่ในคอมไม่ได้หรอกครับ แรงดันมันมากเกินไป

โทษทีครับ ลงหน่วยผิด ต้องเป็น 900-1100 ลิตร/ชั่งโมง ครับ
                ขอบคุณครับที่ comment
                Last edited by mengchanchai; 27 Aug 2008, 12:18:57.

Comment

Originally posted by mengchanchai View Post
                  อันนี้เป็นมันเป็น basic design ของอุตสาหกรรมทั่วไปเลยนะครับ
                  ถ้าไม่ทำตามนี้.....ผลมันก็จะออกมาอย่างที่เห็น นั่นคือประสิทธิภาพในการพาความร้อน มันจะได้ไม่เต็มที่ ทำให้ block มันร้อน
                  สนใจหาอ่านเพิ่มเติมของ ludwick
                  ท่านลองดูสเป็คของ Swiftech MCP655 นะครับ แรงน้อยกว่าที่ท่านบอกเยอะเลย

Technical specifications:
                  Nominal voltage 12 V DC
                  Operating voltage range 8 to 24 VDC
                  Nominal power (@ 12 V) 24 W
                  Nominal current (@ 12 V) 2 amps
                  Motor type Brushless, microprocessor controlled
                  Maximum head 10 ft (3.1 m)
                  Maximum discharge ~ 317 GPH (1200 LPH)
                  Connection size ½" barbs
                  Maximum pressure 50 PSI (3.5 BAR)
                  Temperature range 32 °F to 140°F (0 °C to 60 °C)
                  Electrical connector Molex 4 pin
                  Weight 1.4 LB (650 gr.)
                  Impeller Housing material Noryl®

ท่านบอกหน่วยผิดรึป่าว ลิตรต่อนาทีหรือลิตรต่อชั่วโมงกันแน่ครับ เพราะปั๊มน้ำที่ถูกตัดแปลงใส่คอมแล้วแรงที่สุดก็ต้องยกให้ Iwaki RD-30 ยังแรงแค่ 20 ลิตรต่อนาทีเองครับ หน้าตาแบบนี้น่ะครับ

ส่วนสเป็คไปดูได้ที่นี่ครับ http://www.iwakiamerica.com/products/rd.htm

ป.ล. ผมใช้ MCP355 + XSPC Reservoir Top --> หม้อน้ำ 4 ตอน GTX480 --> D-Tek Fuzion V1 --> กลับ MCP355 + XSPC Reservoir Top แรงดันทั้งระบบ รวมสายยางขนาด 1/2 นิ้ว ยาว 6 ฟุต แรงดันทั้งระบบประมาณ 1.93 แกลลอนต่อนาที หรือ 7.31 ลิตรต่อนาที อุณหภูมิ Full Load อยู่ที่ 40 องศา ในขณะที่ Idle นั้น 25-27 องศาครับ

ลองดูอันนี้นะครับ คอมผมเอง ลองอัด Orthos นาน 14 ชั่วโมง เครื่อง OC นิดหน่อยครับ

อันนี้หลังจากปิด Orthos ครับ

ส่วนอันนี้ลองเอา Q9450 มาสลับเทสครับ ใช้ Prime 95 วิ่ง 4 หัว 100% ประมาณ 16 นาทีครับ และอันนี้ได้ใส่ Quad Nozzle เข้าไปด้วยครับ
                  Last edited by tsawana; 27 Aug 2008, 11:55:51.

Comment

Originally posted by tsawana View Post
                    ท่านบอกหน่วยผิดรึป่าว ลิตรต่อนาทีหรือลิตรต่อชั่วโมงกันแน่ครับ
                    555 หน่วยผิดแหงๆอยู่แล้วครับ 1000 ลิตร/นาที เอา 60 คูณ ได้ 60,000 ลิตร/ชั่วโมง
                    จะเอาไว้ดับเพลิงเหรอครับท่าน

Comment

ท่านบอกหน่วยผิดรึป่าว ลิตรต่อนาทีหรือลิตรต่อชั่วโมงกันแน่ครับ
                      อูย...........หน่วยผิดครับ
                      ตัองเป็น 900-1100 ลิตร/ชั่วโมง ครับ
                      ขอบคุณครับที่ทักท้วง
                      ผม edit ใน post แล้วครับ
                      Last edited by mengchanchai; 27 Aug 2008, 12:20:32.

Comment

เอาไปเล่นห้องแอร์ดิ เปิดเบอร์17องศา รับรองน้ำในถังพักเยนแน่นอน ไม่เยนนี้เอาคอมไปทิ้งได้เลย 555

Comment

Working...
                        X