overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: น่าจะมีห้องย่อย "Nvidia" กะ "ATI" ในหมวดนี้นะครับ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Default น่าจะมีห้องย่อย "Nvidia" กะ "ATI" ในหมวดนี้นะครับ

เป็นเพียงความเห็นของคนไล่อ่านกระทู้น่ะครับ

อีกอย่าง User เค้าก็ออกจะแบ่งฝักแบ่งฝ่ายกันชัดเจนซะอย่างนั้น น่าจะสนองความต้องการเค้าหน่อย

แล้วก็การแก้ปัญหาทางเทคนิคมันก็มีส่วนที่ต่างกันเยอะอยู่เหมือนกัน

แต่ก็ขอความเห็นจากสมาชิกท่านอื่นๆด้วยละกันครับ ว่าเห็นควรจะให้เป็นอย่างไร ^_^

OverclockZone Member Zodd's Avatar

ผมว่า ก็แล้วแต่นะครับ แยกไปบางทีก็ไม่เห็นว่ารุ่นที่เท่าๆกันอันไหนดีกว่า คือให้มาถกกันแบบมีสาระ วัดความคุ้มค่าคุ้มราคา แล้วให้รู้ถึงข้อดีข้อเสียของแต่ละฝ่าย จะได้เป็นประโยชน์ของคนซื้อที่กำลังหาข้อมูลน่ะครับ(พวกไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด) แต่ถ้ามาทะเลาะกันแบบไม่มีเหตุผลนี่ไม่สนับสนุนครับ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

ก็ดี ไม่งั้นรบกันตาย เอิ๊กๆๆ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar

อืม..เข้าใจครับ ถ้าเป็นกระทู้เทียบเทียบหรืออะไรก็มาตั้งที่กระทู้หลักข้างหน้าไงครับ

ส่วนกระทู้ที่ชัดเจน เช่น เปิดโปง GF8800GTS @ QuadroFX4600 อะไรแบบเนี้ยอ่ะครับ

ก็ย้ายเข้าห้องย่อยไปเลย แต่ก็...นะ เอ๊ะ มาตั้งผิดหมวดนี่หว่า เอิ้กๆๆ ขอโทษค้าบ ^_^

Moderator Gearhead's Avatar

ไม่รู้สิ สำหรับผมไม่เห็นด้วยนะครับ ทีจะแยก เพราะ
    อย่างแรกเลย สำหรับผม ถ้าจะช่วยตอบ ช่วยแก้ไขปัญหาผมก็ไม่แยกนะครับ ว่าค่ายไหน ถ้าความคิดผมๆ เห็นว่าดีก็แนะนำกันไป สมมุติถ้าผมไปตอบห้องใดห้องหนึ่งเยอะ ก็อาจจะมีแค่บางคน (ส่วนน้อยมากกก..)ตั้งแง่อีกว่าสีเขียว สีแดง

อย่างที่ 2 มองถึงเรื่องความสะดวกถ้าจะหาคำตอบซักอย่าง มันต้องไปหาทั้ง 2 ห้อง ซึ่งก็ไม่แน่อีกว่าคำตอบในนั้น จะมี Ego มากกว่าเหตุผลรวมอยู่ด้วยเปล่า สุดท้ายคนหาก็จะงงเองว่า ตกลงยังไงกันแน่ ถ้ามันอยู่ในห้องรวม อย่างน้อยๆ ก็ "ถก" กันได้ง่ายๆ เลย เพราะ ใครเข้ามาก็เจอ คนหาก็รวบรวมความคิดได้ง่ายกว่า 2 ห้องครับ

OverclockZone Member
    Pantip Plaza ราม,บางกะปิ,ลาดพร้าว,สุขา 3

ไม่เห็นด้วย เพราะไม่ยึดติดค่ายไหน

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

ณ ตอนนี้ยังไม่เห็นควรว่าจะมีเหตุผลใดที่จะทำให้เกิดประเด็นดังกล่าวขึ้นได้
    การแสดงความคิดเห็นของแต่ละคน แน่นอนว่าย่อมแตกต่างกันเป็นธรรมดา ไม่มีใครรู้ทั้งหมดและทุกเรื่อง ลองมองให้เป็นกลางเปิดรับความคิดเห็นหลายๆฝ่าย ผมมองว่าคงเป็นประโยชน์มากกว่าโทษ

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

มันต่างจาก CPU นิดนึงตรงที่ไม่ได้เป็น platform ที่จะใช้ Intel ต้อง Socket นี้ AMD ต้อง Socket นี้
    ยกเว้นแต่เรื่อง SLI, CF เท่านั้น ซึ่งก็เป็นเรื่องเข้าใจได้ไม่ยาก เลยว่าคนใช้ค่ายไหนก็ไม่จำเป็นต้องใช้ค่ายนั้นเสมอไป
    หากข้อมูลอยู่รวมบอร์ดเดียวกัน ก็จะมีข้อมูลมากพอจะตัดสินใจว่าเลือกตัวไหน ไม่ว่าค่ายไหนก็ตาม ผมว่ามันเป็นประโยชน์กว่า

เว้นแต่จะมองเรื่องความขัดแย้งที่เกิดขึ้นว่ามันมีมากเกินไป ควรจะแยกกัน
    แต่หากว่าสมาชิกทุกคนต่างเคารพความเห็นเพื่อนสมาชิกคนอื่น และไม่ใช้ถ้อยคำรุนแรงก็จะไม่มีปัญหาเกิดขึ้น
    ผมจึงไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ครับ ที่จะแยกกันในเวลานี้

ปล. ส่วนเรื่องการชอบค่ายไหนพิเศษมากๆ ผมชอบลักษณะตั้งกระทู้รวมญาติ เช่น
    รวมพล สาวก RedCard Team ไรทำนองนี้ คือ
    ชอบ ATi เป็นพิเศษก็ไปคุยกันเลยเฉพาะเรื่องนี้ หรือ จะ Nvidia ก็ว่าไป
    กระทู้อื่นจะตีกันบ้างก็พอหนุกหนาน ไม่เสียหายอะไรหากไม่ใช้ถ้อยคำรุนแรง/เสียดทาน

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ไม่รู้สิ สำหรับผมไม่เห็นด้วยนะครับ ทีจะแยก เพราะ
    อย่างแรกเลย สำหรับผม ถ้าจะช่วยตอบ ช่วยแก้ไขปัญหาผมก็ไม่แยกนะครับ ว่าค่ายไหน ถ้าความคิดผมๆ เห็นว่าดีก็แนะนำกันไป สมมุติถ้าผมไปตอบห้องใดห้องหนึ่งเยอะ ก็อาจจะมีแค่บางคน (ส่วนน้อยมากกก..)ตั้งแง่อีกว่าสีเขียว สีแดง

อย่างที่ 2 มองถึงเรื่องความสะดวกถ้าจะหาคำตอบซักอย่าง มันต้องไปหาทั้ง 2 ห้อง ซึ่งก็ไม่แน่อีกว่าคำตอบในนั้น จะมี Ego มากกว่าเหตุผลรวมอยู่ด้วยเปล่า สุดท้ายคนหาก็จะงงเองว่า ตกลงยังไงกันแน่ ถ้ามันอยู่ในห้องรวม อย่างน้อยๆ ก็ "ถก" กันได้ง่ายๆ เลย เพราะ ใครเข้ามาก็เจอ คนหาก็รวบรวมความคิดได้ง่ายกว่า 2 ห้องครับ
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ
    ผมว่าจริงๆแล้ว Cpu ก็ไม่น่าจะแยกเหมือนกันนะ เหมือนแบ่งฝ่ายยังไงไม่รู้ิ

OverclockZone Member dryiceteam's Avatar
    Chonburi Heaven Floor 7

จะแบ่ง พรรคแบ่งฝ่ายกันทำไมนักหนาละครับ

เราคนบอดเดียวกัน มันจะอยู่ร่วมกันไม่ได้เชียวหรือ

OverclockZone Member

รวมกันสนุกสนานครื้นเครงดีแล้วครับ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ปัญหาที่ผมเจอ ในเวปบอร์ดที่มีห้องย่อยเยอะๆคือได้รับข่าวสารไม่ทั่วถึงขอรับ
    เพราะฉะนั้นขอไม่สนับสนุนความคิดเห็นที่จะแยกห้อง

อืม...ก็จริงอย่างที่ท่านหัวเกียร์ว่าอ่ะนะ มันสะดวกอ่านแต่ไม่สะดวกตอบ

อย่างว่าแหละ ถ้าแยกกันไปซะเลยมันก็ไม่สนุกอ่ะนะ ต้องมีฟาดฟันกันบ้างพอหอมปากหอมคอ เอิ้กๆๆ ^_^

OverclockZone Member benzaa's Avatar
    บ้านโป่ง ราชบุรี...!!!!

Talking

สังคมจะดี ต้องไม่แบ่งสีแบ่งค่ายน่ะ อิอิ
    รูป รูป
    • File Type: jpg 2.jpg (66.2 KB, 45 views)

OverclockZone Member suchatd's Avatar

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบแบบซอยย่อยเยอะๆน่ะครับ เวลาอ่านมันต้องเข้าไปหลายส่วนเหลือเกิน
    ชอบแบบรวมๆมากกว่า แต่ขอให้ตั้งหัวข้อให้ชัดเจนก็พอครับ ทำให้หาอ่านได้ง่ายขึ้น ^^

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

เข้าอ่านครับ มะรู้เรื่อง น้องใหม่ครับ เหอๆ

Bookmarks

Bookmarks