overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14

Thread: pentium4E 3.0 478 ใช้ซิ๊งไหนดับร้อนดีคับ

OverclockZone Member
    พระโขนง กรุงเทพฯ

Unhappy pentium4E 3.0 478 ใช้ซิ๊งไหนดับร้อนดีคับ

ผมใช้ P4 3.0E 478 ใช้ซิงค์เดิมแล้วร้อนมาก(ไม่แกะThermal pad นะ) ตอนเปิด 43 องศา พอรันเต็ม100% มันขึ้นไป 60 up (อากาศในห้อง 33องศา) ถ้าจะหาซิงค์ใหม่จะใช้ตัวไหนดีคับ แนะนำหน่อย ขอบคุณมากคับ

พุดดิ้ง
    Guest

Cool

ปรกติครับรุ่นนี้ E ไม่เกิน 65 ถือว่าปรกติ ลองจัดภายในเคสให้โปร่งหรือระบายอากาศดี ๆ
    มันจะช่วยได้ครับ ไม่ต้องไปซื้อพัดลมแพง ๆหรอก

ใกล้ ๆ 65 แล้วครับ ถ้าตอนเมษานี่เกิน 65 แหงๆ เลย เลยอยากได้ซิ้งใหม่ๆ อะคับ พวก heat pipe อะไรเทือกนี้ ไม่ทราบว่ามันจะพอมีไหม

บ้าไปแล้ว
    Guest

Cool

ตามร้าน ของห้างดัง ในเมืองอยู่ที่ราว ๆ พันกลาง ๆถึงปลายๆ ต้องติดไปซัก 1700 น่าจะหาได้
    ตัวจะใหญ่มาก ลองกะดูด้วยว่าซื้อมาแล้วจะใส่เคสได้หรือไม่ - - ..

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

เปิดฝาเคสเลยครับ เอาพัดลมเป่าให้ลมผ่นทั้งคนและเคส จะระบายอากาศดีครับ

พอดีผมใช้งาน render 3D และก้ตัดต่อ vdo อะ ใช้งานเกือบตลอดเวลา เปิดทิ้งที7-8 วันเลย เคยเปิดฝาแล้ว heat หนักกว่าเก่าอีก+หนูฉี่ใส่ แถวบ้านฝุ่นเยอะด้วย เลยหาซิงค์ดีๆ ดีกว่า เรื่องเคสไม่มีปัญหาครับ เปนเคสใหญ่ สายไฟเก็บหลบหมดครับ มีตัวกรองฝุ่นอยู่ ผมดูซิงของกิกะไบอยู่ครับ ของ G-power จะเอา pro หรือ lite ดีคับ
    แนะนำด้วยคับ

OverclockZone Member Treant's Avatar

Arctic Cooling Freezer Pro 4 ครับ ถ้าหาได้นะ เย็น เงียบมั่ก ใช้คู่กับ ซิลิโคน Mx-1

ขอบคุณมากครับพี่

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

Silent Tower ครับ คุ้มอย่างแรง

หามือสองก็ได้ครับ ราคาประมาณ 700 - 900 บาทครับ แบบของครบ

OverclockZone Member sonicm's Avatar

Quote Originally Posted by tube_cats View Post
    Silent Tower ครับ คุ้มอย่างแรง

หามือสองก็ได้ครับ ราคาประมาณ 700 - 900 บาทครับ แบบของครบ
    silent tower เอาไม่อยู่หรอกครับ idle ก็ประมาณ 40 กว่าแล้ว
    คงต้องเป็น พวก tuniq หรือ Ultra 120 extreme

อย่าเสียเงิน 2 รอบครับ
    หรือ ไม่ก็น้ำ ก็จะอยู่ที่ 34 องศาได้

OverclockZone Member tube_cats's Avatar
    ภายใต้ขนแมวอันปุกปุย

ผมใช้ 3.0E + Silent Tower Fulload 45 เองครับ silicone ธรรมดา

แต่ถ้า MX-2 แค่ 39-41 Fulload นะครับ นี่ก็สุดๆแล้วครับ อากาศธรรมดา ไม่แอร์ครับ

Sink เดิมพอๆกับ จขกท. 2.8E ก็ประมาณนี้ต่างกันไม่มาก

OverclockZone Member pionut's Avatar

ตัวเดียวกันครับ 3.0e @ 3.7 ผมใช้ big typoon ปกติ 35 ฟูลไม่เกิน 50 ครับ

OverclockZone Member madeaw's Avatar

ฮาตาริ งิงิ

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

อืม...อันนี้มาเล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ จะเอาด้วยก็ไม่ว่ากัน

เครื่องผมตามลายเซ็นต์เลยครับ ซิงค์เดิมตอนเล่นเกมส์ ก็ประมาณ 70-75 องศาประมาณเนี้ย Idleประมาณ 55-60

ตั้งแต่หันมาคบ Andy กะ Tt Smart Fan เล่นเกมส์ไม่เกิน 45 Idleประมาณ 35-40 พัดลมประมาณ800รอบ

ตอนนี้ก็ OC ใช้อยู่ที่ 3.75Ghz เล่นเกมส์ต่อกันนานๆ ไม่เคยเกิน 50 องศาสักที

แล้วใช้ตัวนี้แล้วมีผลดีด้วยก็คือลมมันเป่าลงบอร์ด ทำให้ N/B เย็น

ส่วนตัวมองว่าคุ้มค่ามาก ลงทุนไปประมาณ 2000 บาทครับ ^_^

Bookmarks

Bookmarks