Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเรียนวิศวะคอมแต่ประสบปัญหา...ง่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมเรียนวิศวะคอมแต่ประสบปัญหา...ง่าว

เวลาคอมเพื่อนๆ พี่ๆ น้องเป็นอะไรมักจะมาถามผมแต่ผมไม่รู้นี้ครับ ผมเพิ่งเรียนปี1เอง และมักจะโดนด่าว่าง่าว ซึ่งมันเป็นอะไรที่อัดอั้นตันใจเป็นอย่างมาก และอีกอย่างที่เปิดดูหลักสูตรมันไม่เห็นมีสอนซ่อมคอมเลยนี้ครับ แค่กู้ข้อมูลไดฟ์เวอร์ ลงวินโดว์ยังไม่ค่อยจะเป็นเลย

ผมไม่รู้ผมผิดหรอครับ ผมไม่เคยมีประสบการณ์นี้น่า บางทีก็คิดอยู่ว่าเจ้าของร้านคอมบางร้านไม่ได้จบวิศวะคอมมาด้วยซ้ำแต่กับดูเคื่องได้ว่ามันเป็นอะไร ผมซ้อหนังสือประกอบคอมมาลองดูแต่ก็ยังไม่เคยได้ลองประกอบซํกที จะไปลองกะเครื่องใครล่ะครับ ลองเครื่องตัวเองก็กลัวจะเจ๋ง ไม่มีตังซื้อใหม่ที่บ้านฐานะไม่ค่อยดีอ่ะครับ ที่อยากจะถามก็คือมีใครจบวิดวะคอมบ้างไหมครับ แล้ว เคยเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่า

เอออีกเรื่องครับ โดนเพื่อนมันเยาะเย้ยมามากเลย มันเรียนเขียนภาษาซี++ แต่มันเรียนเขียนใน
    int main ไม่ได้เขียนในฟังก์ชั่นโค้ด แต่ผมเรียนเขียน ซี++ เหมือนกันแต่อาจารย์สอนเขียนในฟังก์ชั่นโค้ด และ ก็ใน int main ประมาณเอามาบวกกัน ซึ่งมันได้เอ แต่ผมว่าตัวผมคงประมาณซี(มันเรียนเทอม1 ผมเทอม2) แต่ผมให้มันสอน มันดันสอนไม่ได้เพราะมันไม่ได้เรียนเขียนในฟังก์ชั่นโค้ดแถมของผมอาจารย์ให้เขียนในลีนุกซ์ ไอ้เนี่ยอ่ะ อุตบาตูล มั่ง

ไม่มีไรครับแค่มาระบาย เห้อๆ
    Last edited by barm; 11 Jan 2008, 23:43:00.

เรียนเหมือนกัน ปี 4แล้ว

แต่พี่จะบอกให้อย่าไปยึดติดกับคำว่า วิศว คอมมากครับ มันก็แค่ชื่อสาขาที่เราเรียน
    คนจบบริหารทำงาน server คุม mainframe ก็มีครับ
    พี่เองก็ยอมรับได้ถ้า เด็ก ม 2 โกสฮาร์ดดิสเป็น
    ทำ 3dmax เป็น ไม่ใช่เรื่องแปลกแล้วตอนนี้
    คนในบอร์ดนี้เก่งคอมก็เยอะแยะไม่ได้เรียนวิศวคอมก็มี
    วิศวคอมไม่ใช่คนที่เก่งคอมที่สุด อย่าไปยึดติดครับ
    ยิ่งยึดติดยิ่งเป็นทุกข์ครับ

Comment

ไม่จำเป็นว่าต้องเรียนวิศวะคอมแล้วต้องเก่งคอมนะครับ ของอย่างนี้มันอยู่ที่ใจรัก

ในทางกลับกัน พวกที่เรียนวิศวะคอม แต่ไม่ได้แสวงหาความรู้และหมั่นฝึกฝน มันก็เหมือนไม่มีความรู้แหละครับ เทคโนโลยีมันพัฒนาเรื่อยๆ

ดังนั้นคุณควรพยายามเข้าครับ ได้เป็นถึงวิศวะคอมแล้ว ลองไปเลยครับ ไม่ต้องกลัวพัง ของผมพังไปแค่ 2 เครื่อง แต่ได้ความรู้มานี่นับว่าคุ้มครับ

แต่ถ้าคิดว่าเรียนไม่ไหว ไม่ชอบ หรืออะไรก็แล้วแต่ ค้นหาตัวเอง เลือกคณะที่เหมาะสมกับตัวคุณดีกว่าครับ

ผมน่ะ ไม่ได้เรียนวิศวะคอมหรอก แต่มานั่งซ่อม+สอน ให้พวกวิศวะคอมบางคนด้วยซ้ำไป มีอะไรมาถาม มันให้ข่วย เรารู้มากกว่า ก็ต้องช่วยมัน

Comment

วิศวกรรมคอมพิวเตอร์ ไม่จำเป็นต้องซ่อมคอมพิวเตอร์ได้น่ะครับ
        แต่ตามหลักสูตรจริง ต้องรู้ครับ ว่าหลักการทำงานของมันเป็นอย่างไร
        เขียนโปรแกรมมันก็แค่ส่วนหนึ่งครับ

คนจบวิศวกรรมไฟฟ้า เปลี่ยนหลอดไฟไม่เป็น มีเยอะแยะไปครับ
        อย่าไปคิดมาก

Comment

Originally posted by barm View Post
          ผมซ้อหนังสือประกอบคอมมาลองดูแต่ก็ยังไม่เคยได้ลองประกอบซํกที จะไปลองกะเครื่องใครล่ะครับ ลองเครื่องตัวเองก็กลัวจะเจ๋ง ไม่มีตังซื้อใหม่ที่บ้านฐานะไม่ค่อยดีอ่ะครับ ที่อยากจะถามก็คือมีใครจบวิดวะคอมบ้างไหมครับ แล้ว เคยเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่า
          ต้องลองแล้วครับ หัดประกอบเอง รื้อเอง ไม่ยากหรอกครับ แรกๆ ก็รื้อเครื่องตัวเองนี่แหละ แล้วประกอบให้ใช้งานได้ดีเหมือนเดิม นี่ล่ะ การลอง

แรกๆผมอยากเล่นก็ซื้อแหละ แล้วเอามาลองรื้อเล่น แต่ต้องหาคนปรึกษาด้วยนะครับ เอาไว้เป็นไม้ตาย เผื่อไม่ไหวจริงๆ ซื้อได้ 3 วันก็รื้อแล้วครับ

กว่าจะเป็นแบบทุกวันนี้ หมดไปหลายแสน

จะจีบสาวยังต้องใจกล้า เลยครับ หรือจะมีแฟนโดยไม่ต้องจีบ

Comment

พยายามครับ

แต่ก็ควรหมั่นหาความรู้ IT เข้าตัวเยอะ ๆ

แล้วไปสนใจในด้านที่ตัวเองชอบครับ

ปล. ผมไม่ได้อยู่วิศวะคอมนะ แต่ผมก็วิศวะ เหอ ๆ
            Last edited by zenithsoul; 11 Jan 2008, 04:05:35.

Comment

ไม่เริ่มแล้วเมือ่ไหร่จะเป็น ทุกอย่างมันต้องมีจุดเริ่มต้น

คอมเครื่องแรกของผม ถูกแปลงร่างแบบไม่เหลือเค้าเดิมภายใน 6 เดือนแรก 555

ที่ผ่านมา 6 ปี ยังไม่มีชิ้นส่วนใดพังจากการรื้อเลย ส่วนใหญ่พังจากการใช้งาน

Comment

ผมเรียนวิศวะคอม แล้วก็...ดู spec ได้ ประกอบเป็น...แต่ทั้งหมดนี่ไม่ได้มาจากตำราเรียนนะครับ หาอ่านเองครับ ลองผิดลองถูกไป หาเพื่อนที่เค้าพอทำเป็นก็ถามเค้าดู (แต่อันนี้คงเป้นความชอบส่วนตัว เพราะคนที่ไม่ชอบคงไม่ไปถามหรอก) ผมก็ให้เพื่อนที่ทำเป็นมันสอน ตอนปี 1 ประกอบไม่เป็น ดูสเปคไม่เป็น แต่ลองนู่นลองนี่ไปซักปีนึง ก็เริ่มเชี่ยวครับ

อ่อ...อย่าลืมหัด OC นะครับ :P

ที่วิศวะคอมจะสอน คือการพัฒนา software หรือ hardware เกี่ยวกับ computer
                - ด้าน software ก็เขียนโปรแกรมทั่วไปน่ะแหละครับ เกี่ยวกับ OS แบบ low level เรื่อง address ของ memory แล้วก็ data structure แบบต่างๆ
                - ด้าน hardware บางทีก็ลงไปทาง Micro-com หรือ network

ส่วนเรื่องเพือนจะไปเทียบกันได้ไงครับ คนละคณะไม่ได้ตัดเกรดด้วยกันนี่
                Last edited by beersonic; 11 Jan 2008, 05:13:23.

Comment

"วิศวะ นะครับ ไม่ใช่ช่าง"

ใครว่าคุณง่าว ก็ตอบๆ มันไปแบบนี้ก็ได้ นิครับ

Comment

ไม่ผิดเลยคับ ถึงจะเรียนเกี่ยวกับคอม ก็ใช่ว่าจะรู้ทุกเรื่องจิงไหมท่าน

Comment

เออะ...นั่นเตอะ

Comment

Originally posted by barm View Post
                        เวลาคอมเพื่อนๆ พี่ๆ น้องเป็นอะไรมักจะมาถามผมแต่ผมไม่รู้นี้ครับ ผมเพิ่งเรียนปี1เอง และมักจะโดนด่าว่าง่าว ซึ่งมันเป็นอะไรที่อัดอั้นตันใจเป็นอย่างมาก และอีกอย่างที่เปิดดูหลักสูตรมันไม่เห็นมีสอนซ่อมคอมเลยนี้ครับ แค่กู้ข้อมูลไดฟ์เวอร์ ลงวินโดว์ยังไม่ค่อยจะเป็นเลย

ผมไม่รู้ผมผิดหรอครับ ผมไม่เคยมีประสบการณ์นี้น่า บางทีก็คิดอยู่ว่าเจ้าของร้านคอมบางร้านไม่ได้จบวิศวะคอมมาด้วยซ้ำแต่กับดูเคื่องได้ว่ามันเป็นอะไร ผมซ้อหนังสือประกอบคอมมาลองดูแต่ก็ยังไม่เคยได้ลองประกอบซํกที จะไปลองกะเครื่องใครล่ะครับ ลองเครื่องตัวเองก็กลัวจะเจ๋ง ไม่มีตังซื้อใหม่ที่บ้านฐานะไม่ค่อยดีอ่ะครับ ที่อยากจะถามก็คือมีใครจบวิดวะคอมบ้างไหมครับ แล้ว เคยเป็นแบบผมบ้างหรือเปล่า

เอออีกเรื่องครับ โดนเพื่อนมันเยาะเย้ยมามากเลย มันเรียนเขียนภาษาซี++(มันคณะวิดยาการคอม) แต่มันเรียนเขียนใน
                        int main ไม่ได้เขียนในฟังก์ชั่นโค้ด แต่ผมเรียนเขียน ซี++ เหมือนกันแต่อาจารย์สอนเขียนในฟังก์ชั่นโค้ด และ ก็ใน int main ประมาณเอามาบวกกัน ซึ่งมันได้เอ แต่ผมว่าตัวผมคงประมาณซี(มันเรียนเทอม1 ผมเทอม2) แต่ผมให้มันสอน มันดันสอนไม่ได้เพราะมันไม่ได้เรียนเขียนในฟังก์ชั่นโค้ดแถมของผมอาจารย์ให้เขียนในลีนุกซ์ ไอ้เนี่ยอ่ะ อุตบาตูล มั่ง

ไม่มีไรครับแค่มาระบาย เห้อๆ
                        มาให้กำลังใจครับ
                        จากที่เคยมีประสบการณ์ มาแล้วครับ เจอคนมาก็เยอะ ทำงานมาก็หลายที่
                        คนที่เรียนได้เกรดเยอะ ไม่ได้หมายความว่าจบมาแล้วจะทำงานได้ดีเสมอไปนะครับ
                        มันอยู่ที่ความสนใจ และขยัน ต่างหากครับ

และทุกอย่างมันฝึกกันได้ครับ
                        ไอ้ที่เรียนๆมา ได้ใช้ในตอนทำงานไม่กี่ % หรอกครับ
                        นอกนั้นหาเอาข้างหน้าเกือบทั้งหมดครับ

คนเราต้องง่าวมาก่อนทั้งนั้นแหละครับ ค่อยมาหล๊วกทีหลังครับ
                        แต่อย่าใจร้อนครับ ค่อยเป็นค่อยไป ค่อยหาประสบการณ์ไปเรื่อยๆครับ

สู้เขานะครับ!!

Comment

ผมเองก็อยากเรียนวิศวกรคอมนะครับ(ถ้าสอบติด) แต่ตอนนี้ผม เรียน ปวช.3 อิเล็กทรอนิกส์เองครับ
                          ตอนแรกผมก็ไม่รู้เรื่องพวกคอมหรอกครับเล่นเกมส์เป็นอย่างเดียว แล้วผมก็คิดไปคิดมา ข้างในCaseเนี้ยมันประกอบด้วยอะไรอย่างไรบ้างมันทำงานอย่างไง ผมก็เลยศึกษามาเรื่อยๆจนถึงวันนี้ (มันเป็นความรู้นอกตารางเรียนของผมอ่ะครับ) มันอยู่ที่ใจรักครับผม

(ความรู้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ 50-60% ที่ผมทราบ ก็ได้มาจากเวปนี้ครับ)

สู้ๆครับพี่
                          Last edited by sawamura; 11 Jan 2008, 08:10:57.

Comment

ทุกอย่างมันอยู่ที่โอกาสและความใส่ใจครับ

Comment

วิศวะคอมมะได้เรียนเน้นเขียน Program แบบ วิทยาฯ คอมฯ นิงับ

แล้วก็ คนจบวิทยาคอมฯ format เครื่อง+ลง program เองไม่เป็นยังมีเลย :X

Comment

Working...
                              X