Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อยครับ Dolby Headphone

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ Dolby Headphone

คือสงสัยว่า เจ้าหูฟัง HQ-2300D ที่มันให้ ตัว Decoder ที่สามารถถอด DTS,Dolby มาด้วย จะแยกเสียงยังไง ในเมื่อ หูฟังมันเป็นหูฟัง Stereo ผมเดาเอาว่ามันเป็น ระบบ Dolby HeadPhone คือสร้าง Vitual Surround 5.1 แล้วเจ้าไฟสถานะ ใน ตัว Decoder มัน มีความหมาย อย่างไรในเมื่อ สุดท้าย ก็เป็นแบบ Dolby HeadPhone อยู่ดี ผมเลยเดาว่ามันเป็นแค่ไฟที่บอกว่ามันรับสัญญานมาแบบไหน ที่ี่ผมเข้าใจแบบนี้ผมนี้มันถูกต้องมั๊ยครับ
    รูปครับ

พอดีมีเพื่อนคนนึงมีหูฟังนี้อยู่ ก็เลยให้ลองต่อหูฟัง กับ Sound Card แล้วปรับ Windvd เป็น Dolby Head Phone เสียงที่ได้ ก็คล้ายๆกัน ต่างกันแค่รายละเอียดเล็กน้อยๆ
    จากนั้นก็ลองต่อ HQ-1700 เข้ากับ ตัว Decoder เปรียบเทียบเสียง กับ HQ-2300D เสียงที่ได้จาก HQ-1700 มันธรรมดาครับคือเสียงมันดีกว่าครับแต่ มันไม่แยกทิศทางชัดเจนเหมือน HQ-2300D ผมเลยเดาว่า เจ้าระบบ Dolby HeadPhone มันต้องใช้ คู่กับหูฟัง ที่ รองรับตรงนี้ด้วย ตรงนี้ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ย

นอกจาก Xonar แล้วยังมีตัวไหนที่ มี Dolby HeadPhone อีกมั๊ยครับ

อาจจะงงๆในคำถามนะครับ คือพอดีกำลังจะหาเรื่องเีสียตังค์อยู่นะครับ เลยต้องถามให้แน่ใจ
    พอดีกำลังจะสั่งซื้อ Ultrasone HFI-2200+Xonar แต่ไม่ได้ลองด้วยตัวเองเลยหาข้อมูลก่อนครับ

-Dolby headphone รับสัญญาน มา 6 channel มาประมวลผล แล้ว downmix ลง 2channel ครับ

เพราะฉะนั้้น พวก soundtrack ที่เป็น Dolby / DTS 6 channel นี่ ปรับ Dolby headphone สมจริงเสมือนกับฟังจากลำโพง 5.1เลย

- พวก ชิพ C-media มี Dolby Headphone ครับ มี Dolby Virtual Speaker / Dolby prologic
    / Dolby Digital live ด้วย

แต่ !! เสือกไม่มี Dolby digital Decoder แล้วต้องไปพึ่ง powerdvd ตามเดิม
    Last edited by battlecruiser; 11 Jan 2008, 08:58:48.

Comment

ให้ Sound card ถอดเนี่ืียต้องไปปรับ ที่ PDvD ให้เป็น Spdif ใช่ปล่าวครับ

แล้วถ้า ให้ PDvD ถอด Dolby digital ต้องปรับ ใน PDvD และ Sound Card ยังไงครับ

Comment

ยังไงก็มีหู2ข้างกันอยู่เเล้วครับ ตัวนั้นใช้เเปลสัญณาญเเพื่อให้รับฟังด้วย2หูเหมือนจริงที่สุด ไฟที่ถามก็บอกว่าถอดมาจากระบบไหนครับ ถ้าจะให้ด๊ดูรายละเอียดให้ตรงกะSoftwareที่ใช้ด้วย Filterตัวอื่นๆในระบบก็เป็นปัญหาด้วยครับถ้าไม่ถูกต้องหรือปรับซ้อนกัน
        Attached Files

Comment

-*-

HQ-1700 มันก็เป็นหูที่ระบบเสียง 5.1 Dolby Digital
          พร้อมอุปกรณ์ถอดรหัส DTS
          หูฟังระบบ Dolby

เห็นมันเขียนว่างั้นอ่ะครับไนเวป

จริงป่ะครับ
          เห็น จขกท บอกเปลี่ยนมาไช้ตัวนี้แล้วไม่เหมือนกัน แต่เห็นมันเป็นหู 5.1 เหมือนๆกัน
          Attached Files
          Last edited by nitroboy; 11 Jan 2008, 16:53:09.

Comment

Originally posted by rainbowx View Post
            ให้ Sound card ถอดเนี่ืียต้องไปปรับ ที่ PDvD ให้เป็น Spdif ใช่ปล่าวครับ

แล้วถ้า ให้ PDvD ถอด Dolby digital ต้องปรับ ใน PDvD และ Sound Card ยังไงครับ
            powerdvd ส่งให้การ์ดเลือก Sp dif
            ถ้าการ์ดส่งให้ อุปกรณ์ภายนอก เลือก external decoder
            powerdvd ถอด เป็น analog 5.1 เลือก 6 channel noeffect
            Powerdvd ถอดเป็น 5.1 แล้ว ประมวลผวล 5.1 เป็น dolby headphone เลือก Headphone > dolby headphone มีให้เลือก DH1 2 3
            Last edited by battlecruiser; 11 Jan 2008, 16:18:47.

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
              HQ-1700 มันก็เป็นหูที่ระบบเสียง 5.1 Dolby Digital
              พร้อมอุปกรณ์ถอดรหัส DTS
              หูฟังระบบ Dolby

เห็นมันเขียนว่างั้นอ่ะครับไนเวป

จริงป่ะครับ
              เห็น จขกท บอกเปลี่ยนมาไช้ตัวนี้แล้วไม่เหมือนกัน แต่เห็นมันเป็นหู 5.1 เหมือนๆกัน

มันไม่ใช่ 5.1 ครับตัวนี้ มันเขียนผิด ที่เขียนมามัน Spec ของ HQ-2300D

ตัว HQ-1700 ก็คือแฝดของ Audio-Technica FC7 ซึ่งเค้าว่าเสียงแจ่มมากตัวนี้

Comment

ขอบคุณ ท่านเรือรบมากครับ เริ่มเข้าใจและ

Comment

ไม่ทราบว่ามีใครเคยเห็น ตัวนี้วางขายบ้างมั๊ยครับ JVC SU-DH1 Headphone Surround Adaptor

รายละเอียดของตัวนี้

http://resources.jvc.com/Resources/0...T0055-001A.pdf
                  Last edited by rainbowx; 12 Jan 2008, 03:03:48.

Comment

Working...
                  X