overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: msi 88gt sli//abit in9 32x// ปัญหาต่างๆนาๆครับ

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

Default msi 88gt sli//abit in9 32x// ปัญหาต่างๆนาๆครับ

1. MSI 8800gt 512 ตัวที่บอกว่า oc มาจากโรงงาน เชค อนุหภูมิยังไง driver ที่ให้มากับแผ่นไม่ได้ใช้เลย เพราลง โปรแกรม ไรซักอย่าง ชื่อ msi dual ไรซักอย่าง แล้ว จอฟ้าเลย ก็เลยไม่ได้ลง ตอนนี้เลยไม่ทราบอุนหภูมิของ card เลย
    2. ผมเห็นในบางกระทู้บอกว่า สำหรับ 8800 เอาพัดลมเป่าข้าง case เป็นวิธีที่ผิด ผมเลยสงสัยครับว่างั้นจาทำไงดี เพราะว่าเอาพัดลมอัดเข้าข้างเคส อย่างอื่นมันเยนดีอะคับ งี้จาทำไงดี ตอนนี้ cpu 28-33, raptorX >33, ที่ร้อนสุดคือ pwm 1-5 ประมาน 40 ก่าๆ ดูจาก abit guru

3. PWM~ คืออะไรอะคับ ไมมันร้อนที่สุดในเครื่องเลย
    ++PS++ เวลาเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมต่างๆ จะรู้ได้ไงว่า คอมเรากำลังใช้ SLI~ อยู่ ++ พัดลม 88 ที่ผมใช้อยู่คุณภาพดีรึป่าวครับ ไม่นับพวก water coolin นะครับ
    *** ผมมีรูปมาด้วยนะครับ ช่วยแนะนำหน่อย***
    PS. ไอพวกไฟฟ้าๆของพัดลม เอาออกได้ไหมคับ เวลานอนแยงตาจังเลย...
    PS.
    ผมยัง set bios มั่วๆอยู่เลยครับ มีใครจาช่วยแนะนำได้บ้างครับ ช่วยทีนะครับ
    specนี้นะครับ
    Q6600 (G0ไรซักอย่าง)
    IN9 32X-MAX Wi-Fi
    Geil Ultra(sinkส้ม)800.4-4-4-12 2gb X 2
    MSI 8800gt 512 SLI
    ไม่รู้set พวก volt ไรเท่าไหร่ดีครับ ตอนนี้ cpu 1.345 ไรซักอย่าง แต่พอเปิดเครื่องมา ดูใน gugu บอก 1.4นิดๆ ส่วน ram ตอนนี้ 2.1 อยู่ แล้วพวก NB bus นี่ปรกติมันต้องเท่าไหร่อะคับ คือสรุปแล้วใครใช้ mb รุ่นนี้ บอกทีนะครับ แบบ ทุกลายระเอียดเลยยิ่งดีนะครับ เพราะผมมั่วสุดๆกัวว่ามันจะพัง ต้องใช้อีกหลายปี
    ขอบคุนมากครับ
    Last edited by pizpizza; 21 Aug 2008 at 09:25:03.

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

55555555

เป่าไปเหอะครับ แบบนั้นเย็นแน่นอนพัดลมตัวเท่าควาย แถมซิ้งก็ไม่ใช่ซิ้งเดิมนะครับ เค้้าพูดถึงกันในกรณีที่ใช้ซิ้งเดิม

ดูแล้วก็ปกติดีไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

พวกคอนฟิกไบออส และโปรแกรม utility ต่างๆต้องค่อยๆศึกษาไปเรื่อย อาศัยลองผิดลองถูกเอาก็ได้ ไบออสถ้าไม่ได้ OC ไม่ต้องไปเซ็ตอะไรนะครับ ถ้าไม่เป็นอย่าพึ่งไปยุ่งมันจะดีกว่า

ใจเย็นๆครับ

OverclockZone Member rsun's Avatar

แม่เจ้าเล่นเอาพัดลมโรงงานมาเป่าเลยหรือท่าน - -

OverclockZone Member pizpizza's Avatar

ขอบคุนครับท่าน ares ตอบรวดเร็วทันใจจังครับ
    ...ผมสงสัยเรื่อง bios เพราะว่า คอมผมขึ้นจอฟ้าบ่อยมากๆครับ เลยคิดว่าต้องsetค่าไรมันผิดแน่ๆเลย ลง window ทุกอาทิดอะครับ ลงแล้ว ก็แปลกๆรวนๆไงไม่รู้ และแล้วก็ลงใหม่อีก ส่วน vista ก็ลงไม่สำเร็จซักที อุส่า โหลดมาตั้ง 3 แบบ(จาก bit) ลงยังไม่สำเร็จเลย
    PS Windows XP เนี่ย ทำไมเวลา write แผ่น dvd ที่ 16x ทำไมคอมมันกระตุกๆอะครับ dvd เปน sata บางทีแผ่นเสียไปเลย ส่วนอีกตัวที่เปน ide กลับไม่เปน อะคับ

Moderator Gearhead's Avatar

Quote Originally Posted by pizpizza View Post
    1. MSI 8800gt 512 ตัวที่บอกว่า oc มาจากโรงงาน เชค อนุหภูมิยังไง driver ที่ให้มากับแผ่นไม่ได้ใช้เลย เพราลง โปรแกรม ไรซักอย่าง ชื่อ msi dual ไรซักอย่าง แล้ว จอฟ้าเลย ก็เลยไม่ได้ลง ตอนนี้เลยไม่ทราบอุนหภูมิของ card เลย

- ลองไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ใช้โปรแกรมอื่นเช็คอุณหภูมิเอาก็ได้ครับ เช่น Riva Tuner หรือ ATiTools

2. ผมเห็นในบางกระทู้บอกว่า สำหรับ 8800 เอาพัดลมเป่าข้าง case เป็นวิธีที่ผิด ผมเลยสงสัยครับว่างั้นจาทำไงดี เพราะว่าเอาพัดลมอัดเข้าข้างเคส อย่างอื่นมันเยนดีอะคับ งี้จาทำไงดี ตอนนี้ cpu 28-33, raptorX >33, ที่ร้อนสุดคือ pwm 1-5 ประมาน 40 ก่าๆ ดูจาก abit guru

- สำหรับ 8800GT เท่านั้นครับที่ผิด เนื่องจาก ด้านข้างของซิงค์ 8800GT ออกแบบเพื่อให้ลมร้อนจากซิงค์ออกมา แต่ถ้าเราเอาพัดลมไปติดลมร้อนก็ออกมาไม่สะดวก หรือ ออกมาน้อย ทำให้การ์ดร้อนครับ ส่วน 8800 ตัวอื่นไม่มีปัญหาครับ เพราะ ลมร้อนจะถูกปล่อยทางด้านหลังการ์ด

3. PWM~ คืออะไรอะคับ ไมมันร้อนที่สุดในเครื่องเลย

- PWM ชื่อเต็มๆ คือ Power Mosfet ครับ แปลง่ายๆ ก็ Mosfet ที่ภาคจ่ายไฟนั้นล่ะครับ

อยู่ตรงที่ผมตีกรอบไว้ครับ ภาคไฟจ่ายไฟของบอร์ดตัวนี้เป็นแบบ Digital ครับ

++PS++ เวลาเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมต่างๆ จะรู้ได้ไงว่า คอมเรากำลังใช้ SLI~ อยู่

- ดูในไดร์เวอร์ครับ

ในรูปจริงๆ เป็นวิธีเซ็ต แต่เซ็ตเปิดแล้ว มันน่าจะเปิดเลยจะครับ ^^ ผมไม่แน่ใจว่า เปิด SLI แล้ว จะมี Load Balance ให้ดูเหมือนไดร์เวอร์เก่ารึเปล่าที่เวลา ทำ SLI ถ้าอยากดู มันจะมีแถบวิ่ง ตอน SLI แล้ว (แถบเขียวๆ ด้านข้างนั้นละครับ)

++ พัดลม 88 ที่ผมใช้อยู่คุณภาพดีรึป่าวครับ ไม่นับพวก water cooling นะครับ

- แค่นั้นก็เย็นมากมายแล้วครับ

*** ผมมีรูปมาด้วยนะครับ ช่วยแนะนำหน่อย***

- ใช้งานจริงควรปิดฝาเคสครับ จะบังคับทิศทางลมได้ง่าย ไม่ต้องกลัวเรื่องความร้อนครับ พัดลมเยอะซะขนาดนั้น ^^

PS. ไอพวกไฟฟ้าๆของพัดลม เอาออกได้ไหมคับ เวลานอนแยงตาจังเลย...

- เอาออกได้ครับ

PS.
    ผมยัง set bios มั่วๆอยู่เลยครับ มีใครจาช่วยแนะนำได้บ้างครับ ช่วยทีนะครับ
    Geil Ultra(sinkส้ม)800.4-4-4-12 2gb X 2
    ไม่รู้set พวก volt ไรเท่าไหร่ดีครับ ตอนนี้ cpu 1.345 ไรซักอย่าง แต่พอเปิดเครื่องมา ดูใน guru บอก 1.4 นิดๆ ส่วน ram ตอนนี้ 2.1 อยู่ แล้วพวก NB bus นี่ปรกติมันต้องเท่าไหร่อะคับ คือสรุปแล้วใครใช้ mb รุ่นนี้ บอกทีนะครับ แบบ ทุกลายระเอียดเลยยิ่งดีนะครับ เพราะผมมั่วสุดๆกลัวว่ามันจะพัง ต้องใช้อีกหลายปี
    ขอบคุณมากครับ

- ไม่ได้ OC ใช้แบบเดิม OK สุด ถ้าเชี่ยวชาญหน่อย ไมได้่ OC ก็ลดไฟลงมาก็ได้ครับ แต่ต้องทดสอบอย่างละเอียดนะครับ ว่าลดไฟแล้วยังใช้งานได้อย่างเสถียรอยู่
    ตอบแล้วนะครับ
    รูป รูป

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

Quote Originally Posted by pizpizza View Post
    ขอบคุนครับท่าน ares ตอบรวดเร็วทันใจจังครับ
    ...ผมสงสัยเรื่อง bios เพราะว่า คอมผมขึ้นจอฟ้าบ่อยมากๆครับ เลยคิดว่าต้องsetค่าไรมันผิดแน่ๆเลย ลง window ทุกอาทิดอะครับ ลงแล้ว ก็แปลกๆรวนๆไงไม่รู้ และแล้วก็ลงใหม่อีก ส่วน vista ก็ลงไม่สำเร็จซักที อุส่า โหลดมาตั้ง 3 แบบ(จาก bit) ลงยังไม่สำเร็จเลย
    PS Windows XP เนี่ย ทำไมเวลา write แผ่น dvd ที่ 16x ทำไมคอมมันกระตุกๆอะครับ dvd เปน sata บางทีแผ่นเสียไปเลย ส่วนอีกตัวที่เปน ide กลับไม่เปน อะคับ
    แน่นอนเลย อัพไบออสก่อนเลยครับ อาการไรท์ DVD น่าจะหาย

บอร์ดหลายตัวมีปัญหานี้และก็หายหลังจากอัพไบออสครับ

ถ้าไม่หายลองอัพเฟิร์มแวร์ DVD อีกที

และถ้าไม่หาย คงไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร แต่เป็นผมคงไม่ใช้แน่ ถ้าไม่เอาDVD ไปเปลี่ยนก็เอาบอร์ดไปเปลี่ยนแน่นอน ซื้อ Q มาเพื่อจะไรท์ DVD กระตุก มันไม่ใช่แล้วครับ ปกติแล้ว Q มันต้องเล่น Crysis + ไรท์ DVD + Encode ได้ซิครับ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้(โอ้ววว) ไม่งั้นจะเสียเงินแพงๆไปทำไม

ไบออสเซ็ตเป็น default ก่อนครับ ไม่มีผิดแน่นอน ถ้าเซต default แล้วมีปัญหา คงเป็นปัญหาจากตัวบอร์ดเองครับ ไม่ใช่ปัญหาจาก user

แผ่นวินโดว์ ให้หลีกเลี่ยงแผ่นโมต่างๆนาๆ มีปัญหาบ่อยมาก หาแผ่น SP2 เดิมๆมาใช้

ลงไดร์เวอให้ครบครับ แนะนำให้โหลดตัวใหม่สุดจากในเวบมาใช้ ไม่แนะนำให้ลงพวกโปรแกรมเสริมที่เกี่ยวกับตัวชิบครับ ลงแต่ไดรเวอเพียวๆก่อน โปรแกรมแถมมาจากแผ่นไดร์เวอก็ไม่ต้องลง

จอฟ้าลอง memtest86 + orthos ดูด้วยก็ดีครับ ลองเช็คดูก็ดีว่าฮาดแวร์มีปัญหาหรือเปล่า

Vista ไม่ผ่านขั้นตอนไหน ถ่ายรูปมาลงก็ดีครับ จำขั้นตอนไม่ได้แล้ว จำได้แค่ว่ามันง่ายจนน่าตกใจ

OverclockZone Member nawachookit's Avatar

++PS++ เวลาเล่นเกมหรือใช้โปรแกรมต่างๆ จะรู้ได้ไงว่า คอมเรากำลังใช้ SLI~ อยู่ ++ พัดลม 88 ที่ผมใช้อยู่คุณภาพดีรึป่าวครับ ไม่นับพวก water coolin นะครับ
    PS.
    ไม่รู้set พวก volt ไรเท่าไหร่ดีครับ ตอนนี้ cpu 1.345 ไรซักอย่าง แต่พอเปิดเครื่องมา ดูใน gugu บอก 1.4นิดๆ ส่วน ram ตอนนี้ 2.1 อยู่ แล้วพวก NB bus นี่ปรกติมันต้องเท่าไหร่อะคับ คือสรุปแล้วใครใช้ mb รุ่นนี้ บอกทีนะครับ แบบ ทุกลายระเอียดเลยยิ่งดีนะครับ เพราะผมมั่วสุดๆกัวว่ามันจะพัง ต้องใช้อีกหลายปี
    ขอบคุนมากครับ
    พัดลมตัวนี้โคตะระแรง ที่บ้านมีอยู่ตัวนึง เบอร์1ของมัน เท่ากับเบอร์3 พัดลมธรรมดา -.-
    เจอเบอร์3 ไปนี้เคสปริว หุหุ

ขอบคุนทุกๆความช่วยเหลือมากครับ เด๋ววันนี้กลับบ้านจาไปลองทำดู
    windows xp ไม่โม ที่ใช้อยู่ dark อะ ไว้ต้องไปหาโหลดละ ส่วน vista ที่โหลดมาจาก bit พอเลือก drive เสร็จ ก็ copy file พอเสดก็ extend รกซักอย่างอันที่อยู่ล่าง copy file อะครับ พออันนั้น จาเสดเครื่องก็ รีเองเลย พอรีเสดเปิดมาก็จอฟ้าตลอดละครับ
    driver จอ ผมก็ไปเปิด sli เรียบร้อยแล้วนะครับ แต่ไม่มี แถบเขียวๆ ก่อนหน้านี้ มันจะมี แต่พอลง driver ตัวล่าสุดมันก็หายไป แต่ว่าเล่น crysis ก็ไม่กระตุก ผมว่า มันคง sli แล้วมั้งครับ (ปรับ high ห มด aa สุด8มั้ง) แต่ยังไม่เคยลองเลย very high เนี่ย อยากเหนจัง อยากเหนมา 2เดือนละ แต่ว่า ไอ vista เนี่ย ยังไม่เหนเหนหน้าตามันเลย x86 x64 อันไหนดีก่ากันเนี่ย bitthai มีให้โหลดน้อยจัง เด๋วต้องไป fortune แระ
    จริงๆแล้ว q6600 ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ NB 680i busต้องเท่าไหร่ แล้วไอพวก LED ฟ้าๆ เอาออกยากป่าวครับ คือเสียงดังไม่ว่า กรนกลบได้แต่ แสงน่ะ ไม่ไหวอะคับ

P.S. คุณ gearhead. เล่น webboard ของ pantip ด้วยป่ะคับ ผมเคยเข้าไปถามเรื่อง x-fi ที่จาเสียบอยู่ในช่องระหว่าง 88gt ใต้ sli bridge อะครับ ตกลงว่าก็ยังไม่ได้ลอง กะๆว่า วันอาทิดนี้หรืออาทิดหน้าจายกเคสไปลองเสียบดู

ขอบคุณมากนะครับ
    PS.(อีกแล้ว) จาไปซื้อ vista ต้องซื้อรุ่นไหนครับ มันมีกี่ edition เนี่ย ส่วน xp คงหาโหลดเอาได้

.....พัดลมข้างเคส แรงจิงครับ ปกติเปิดเบอร์1 ไม่กล้าเปิด 3 กลัว สายทั้งหลายมันหลุด

PS เจอ bios1 แลว้ครับ เด่วลบองอัพดู
    Last edited by pizpizza; 11 Jan 2008 at 13:44:37.

OverclockZone Member amppeter's Avatar

ขอดูคะแนน หน่อยนะครับ 3dmark06 หลังจาก sli แล้วหน่อยนะครับ นะคับนะคับนะคับนะคับ

Quote Originally Posted by amppeter View Post
    ขอดูคะแนน หน่อยนะครับ 3dmark06 หลังจาก sli แล้วหน่อยนะครับ นะคับนะคับนะคับนะคับ
    โปรแกรม 3dmark06 ดาวโหลดได้ที่ไหนครับ อยากลองดูเหมือนกันคับ ไม่เคยเทสเลย เหนคนอื่นเทสกันใหญ่

guru3d.com โหลด 3dmark

Vista แนะนำ OEM DELL 32บิทหรือ 64บิท เลือกตามชอบ

XP SP2 ไม่โม...Dark ไม่เอา เผาแผ่นทิ้งได้เลย

ส่วนมากหาซื้อไม่ค่อยได้ บิทอย่างเดียว ถ้าบิทไทยไม่มี ออกนอกเลย

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

จะบอกว่า.....เตรีมเป่าฝุ่นได้เลยหุๆพัดลมเพียบแบบนั้นเครื่องดูดฝุ่นยังอายเลย

พัดลมขนาดนั้น เป่าอัดข้างเคส ท่าทางจะถอดพัดลม ทุกตัวบนคอม(ยกเว้นพัดลมเพาเวอร์) ก็น่าจะได้นะนั้น *-*

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ตัวหน้า ความจริงเป่าเข้า แล้วตัวหลังดูดออก จะดีกว่าครับ จัดให้ลมเข้าทางหน้าแล้วออกหลัง

เน้นที่ดูดออกนะครับ เพราะจะได้เอาอากาศร้อนในเคสออกไป(ในกรณีที่ไม่เปิดพัดลมตัวใหญ่นั้นนะ)

crysis ตอนแรกไม่เหนกระตุก พอเล่นไปถึงตรงพวกที่มัน กว้างๆ อยู่ในหญ้า + กับ หันเร็วๆ SLOW MOTION~ อะ เซงเลย ตอรแรกอุส่าดีใจ ว่า high หมด AA8 ลื่น จิงๆเละ มีวิธีปรับไรกะคอมไหมครับ (เล่น 1380*786)"32
    เปิด sli ใน driver แล้ว แล้วก็ เล่นเสียงแบบ 5.1 eax enabled
    spec ผม
    Q6600g0
    Abit IN9
    msi8800GT 512 SLi (driver 169.21)
    X-Fi FPS
    Geil 4-4-4-12 2.1v 2Gx2
    winXP ไม่โม update ครบ
    Hdd raptorฝาใส +อีก4ตัว (ไม่รู้เยอะไปป่าวเลยช้า)
    ...** HDD ก็ defrag ตลอดครับ แต่ว่า พวกตัวที่เหลือๆเนี่ย เวลาเข้าไปดูหนัง(ไว้เก็บหนังโดยเฉพาะ) รู้สึกว่ามันช้าๆแปลกๆมากๆ ก็เลยเซ็งๆมากๆ

Bookmarks

Bookmarks