Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบและปรึกษาเรื่องการทำงานของพัดลมnotebookค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบและปรึกษาเรื่องการทำงานของพัดลมnotebookค่ะ

คือพัดลมในnotebookนี่จะมีการทำงานอย่างไร,หมุนสูงสุดเมื่อไหร่คะ ใช่ขณะที่ทำงานหนักๆรึเปล่า และถ้าเสียบadapterจะทำให้พัดลมหมุนรอบสูงสุดตลอดเลยรึเปล่า แล้วอยากจะปรึกษาว่าถ้าพัดลมมันหมุนแรงมากตลอดทั้งที่ใช้งานแค่เล่นอินเตอร์เน็ตธรรมดาแบบนี้ถือว่าปกติรึเปล่าคะ คือเปิดเครื่องมาทำงานแค่ห้านาทีมันก้อจะเริ่มหมุนสูงสุดเลยอ่ะค่ะ

มันก็แร้วแต่ ยี่ห้อที่คุณใช้อ่ะคับ ว่าให้มีการทามงานอย่างไร ปกติส่วนใหญ่ หากใช้อินเทล จะมีเทคโนโลยี่ สปีดเสต็ป ใช้งานไม่หนัก ก็หมุนน้อย ใช้หนัก ก็หมุนมาก ยังไงลองดูในไบออส ว่ามีให้ปรับหรือป่าว Fan control ปรับเป็น auto ครับ (ถ้ามีนะ )

Comment

์ฺ์ฺNB ยี่ห้อไหร่ รุ่นไหนครับ

Comment

ส่วนใหญ่ จะวัดกันจากอุณหภูมิของ CPU ครับ ถ้าค่อนถึงเกณฑ์ระดับนึง ก็จะทำงานรอบสูงสุด เพื่อนำความร้อนออกไปได้เร็วที่สุด และที่อุณหภูมิต่ำ อาจจะหยุดหมุน หรือหมุนช้า ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ cpu และยี่ห้อที่คุณใช้ครับ ถ้าเอาหยุดหมุนจริงๆ จำไม่ผิดน่าจะอยู่ที่ 15 องศา C นะครับ

Comment

wow มาแว้ววววววววว ^^"

Comment

Originally posted by pod View Post
            wow มาแว้ววววววววว ^^"
            อารัยเหรอ เฮียพด อิอิ

แค่เค้าหายไปจากวงการคอมพ์ไปหลายเดือนเอง ทั้ง OCZ และ Pantip แค่เบื่อๆคอมพ์ กับเบื่อที่จะตอบกระทู้ที่ถามแบบเดียวกัน แต่***งกันไม่ถึงหน้า เลยหายไปซะดีกว่า
            Last edited by Alderwood; 15 Nov 2006, 15:07:36.

Comment

Working...
            X