overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: ขอตั้งกระทู้ใหม่(กระทู้เก่าไม่ค่อยมีคนมาตอบเลย) จนปัญญาแล้ว ต้องยกไปที่ไหนซ่อมที่ไหน

OverclockZone Member

Default ขอตั้งกระทู้ใหม่(กระทู้เก่าไม่ค่อยมีคนมาตอบเลย) จนปัญญาแล้ว ต้องยกไปที่ไหนซ่อมที่ไหน

ขอตั้งกระทู้ใหม่(กระทู้เก่าไม่ค่อยมีคนมาตอบเลย) จนปัญญาแล้ว ต้องยกไปที่ไหนซ่อมที่ไหนเอาให้หายชัวร์ๆ

จากกระทู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=139905

ใช้mainboard p4p800se (รุ่นใหญ่ด้วย)
    อาการ
    1 ถ้าไฟไม่เข้า วันที่และเวลาจะรีเซ็ท (ไฟไม่เข้าคือไม่มีไฟ หรือถอดปลั๊ค)
    2 ถ้าไฟไม่เข้า จะต้องตั้งค่าcmosใหม่
    3 ชอบมองไม่เห็น HD ตัว SATA
    4 ลำโพงมีเสียงจี๊ดๆ
    5 เหมือนไฟรั่วเยอะมาก

ลองแก้ 1 เคยไปที่ศูนย์ เปลี่ยนสาย sata เปลี่ยนขึ้ว sata ก็ไม่หาย
    เปลี่ยนถ่านนาฬิกาก็ไม่หาย
    เอาน้ำยาเช็ดขั้วลำโพง ก็ไม่หายเสียงจี๊ด
    สลับขั้วที่ปลัคไฟแล้วเหมือนไฟรั่วน้อยลง แต่มีช๊อทบางจังหวะ

เคยเห็นจนบูทเครื่องไม่ขึ้น (บูทมาแล้วจอดำ ทำไรไม่ได้เลย) ยกไปซ่อมศูนย์มาที ซ่อมข้างนอกมาอีกที(700B) ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ และวันนี้ บูทขึ้นมาจอดำ ยังดีที่ปิดเครื่องทิ้งไว้ซักพัก ขยับสายไปมาๆก็ติด กลัวจะซ้ำลอยเดิมอีก ช่วยแนะนำทีเถอะครับ ไปที่ไหนที่เขาจะช่วยเช็คให้เราให้ครบไปเลย ให้หายไปเลยไม่งั้นต้องมากังวนว่าเมื่อไหร่จะเสีย เคยเป็นจนฮาร์ดดิสเสียไป ข้อมูลสำคัญๆหายอีก จนปัญญาจริงๆแล้ว คิดกี่ตังก็เอา แต่ไม่ใช่พันกว่า2พันนะ แบบนั้นขายเป็นของเสียไปดีกว่า

OverclockZone Member 200sx's Avatar
    มหาชัย สมุทรสาคร พระราม 2

เปลี่ยนบอร์ดใหม่เถอะคับ

ครับ อยากทำแบบนั้นเหมือนกัน แต่ บอร์ดเก่าจะขายเป็นของเสียได้กี่ตังกันเชียว เพราะถ้าขายแบบของดีไป คนไม่รู้เอาไปใช้ ซ่อมกันอีกยาวแน่ ถ้าไม่รู้ว่าปัญหามาจากตัวไหน
    Last edited by nanami; 11 Jan 2008 at 17:05:00.

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

เปลี่ยน บอดใหม่งับ ถ้าอยากหายสนิท จิงๆ อะ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

หากไปไล่หาจุดเสียกันจริงๆก็คงลำบากงับ ถึงขนาดส่งซ่อมก็แล้ว ก็ยังไม่หายอีก คงต้องเปลี่ยนสถานเดียวแหละ ฝืนต่อไปจะพาลทำให้อุปกรณ์ชิ้นอื่นๆ เดี้ยงไปตามๆกัน มันจะไม่คุ้มเอานะ....

buncha
    Guest

ตามข้างบนเลยครับ ซ่อมไปซ่อมมา ก็จะพอกับเปลี่ยนใหม่แย้วจ๊ะ

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

อาการงงเลยครับ -...- หลายอันจัง

ไปถามที่พันทิปมาครับ ลองอ่านดู
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2515313.html
    เขาบอกว่า เป็นที่ sata หลวม ทำให้ชิปไหม้เป็นประจำเลย สำหรับรุ่นนี้

ทีนี้ผมอยากทราบอีกว่า mb รุ่นอื่นเป็นด้วยหรือป่าว เพราะผมมีคอม2คอม ได้ไปเปลี่ยน HD อีกคอมมาใช้แทน

ผมลองแก้ตามแบบของผมแล้ว คิดว่าตอนนี้น่าจะหายแล้ว

ผมต้องถอดมาทุกชิ้นเลย ตั้งแต่ vga m/b ram สายsata ยันpower supply มาเช็ค ตั้งแต่ใน power supply ว่าไหม้ไหม เอาน้ำยาล้างคอนแทรคล้างทุกขั้วสาย ถอดสายไฟทุกเส้น เอาคีบบีบให้ได้รูปวงกลมดีๆได้ไม่หลวม เอาไขควงแบนดันพวกขั้วต่างๆให้แน่น สายsataก็ทำเหมือนกัน ล้างคอนแทรก vga และ mem ตรวจทั้งถ่านไฟ และวัดไฟจากถ่านทั้งจากถ่านและบอร์ด ขยับและล้าง jumper ทุกตัว เอาหนังสือมาไล่ตั้งแต่จั้มเปอร์ยันประกอบเสร็จ

อาการพวก ถ้าไฟไม่เข้าแล้วววันที่reset ก็หาย ไม่ต้องset cmosใหม่
    บางทีมองไม่เห็น sataก็หาย

เหลือแต่ลำโพงยังมีเสียงจี๊ดๆเบาๆอยู่ ทำอย่างไรก็ไม่หายซักที

ใครที่เป็นแบบผมบอร์ดรุ่น p4p800se ลองทำตามละกันนะ เขาบอกบอร์ดรุ่นนี้ถ้าสาย sataไม่แน่น ชิบจะไหม้ประจำ ส่วนเรื่องลำโพง ใครรู้วิธีแก้ก็ช่วยแนะนำกันหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kirk's Avatar

เดี๋ยวก็เจ๊ง

ถ้าใส่พวก P4 รหัส E หรือ Celeron-D ใช้งานหนักๆภาคจ่ายไฟเจ๊งหมด ยิ่ง PSU ห่วยๆปลั๊กไฟ 12 เหลืองเกือบไหม้

wadee
    Guest

Default ด่วนมาก!!! ประกาศแล้วเมื่อวานนี้

ด่วนมาก!!! ประกาศแล้วเมื่อวานนี้

อธิบายอย่างละเอียด บอกทั้งหมด

สำหรับคนที่จริงจังเท่านั้น

อยากเป็นเจ้าของธุรกิจส่วนตัวและมีรายรับมากกว่าปัจจุบันใช่ไหม
    คุณเคยลองทำอะไรมาบ้างล่ะ
    แล้วได้ผลอย่างไร
    จะดีไหม ถ้าคุณสามารถทำธุรกิจส่วนตัวไปโดยไม่กระทบกับงานประจำที่ทำอยู่
    หรือถ้าคุณเลือกทำเต็มเวลาคุณก็สามารถมีรายได้สำหรับตัวเองและครอบครัวที่เยี่ยมมาก

ขอรายละเอียดได้ที่นี่ ฟรี.. รับคำปรึกษาก่อนโดยไม่มีค่าใช้จ่ายใด ๆ

http://thaiunlimited.brinkster.net/index.asp?id=web012
    ถ้าเปิดไม่ได้ สามารถก๊อปปี้ url ไปเปิดใหม่ได้นะ

Bookmarks

Bookmarks