Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องRAID0หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องRAID0หน่อยครับ

คือเวลาเซ็ตRAID0มันจะมีให้ตั้งblocksizeอะครับว่ากี่kb ไม่ทราบว่าblocksizeที่ต่างกัน มีผลต่อประสิทธิภาพอย่างไรครับยังไงเร็วกว่า หรือใช้งานประเภทไหนควรตั้งใหญ่ๆ ประเภทไหนควรตั้งเล็กๆอะครับผมไม่รู้เลยตั้งoptimalไปแล้ว= ="

ขึ้นอยู่กับประเภทของ raid งับ ถ้าเป็น raid0 ก็ 128

Comment

ตำราบอกว่าน้อยเหมาะแก่เขียน แต่ถ้ามากเหมาะแก่อ่านงานลื่นไหล
      ตั้งไว้น้อยทำเซิร์พเวอร์ไม่เผลอไป ตั้งไว้มากหากตัดต่อวีดีโอ
      มิได้โม้ตั้งไว้มากน่ะดีแล้ว บอกเป็นแนวว่าเป็นค่ามาตรฐาน
      มันเหมาะสมสมพงษ์กับเรื่องงาน อย่างเราใช้ก็บรรจบประสพดี
      ในเรื่องนี้ตำรามาจากบอร์ด พวกพีไฟร์เคอร์หาไม่ยาก
      หากแต่เป็นอังกฤษแปลลำบาก แต่ไม่ยากหากแต่เราสามารถเอย

เอากลอนไปอีก 2 บทครับพี่น้อง ครบ 1 บาทพอดี

Comment

^
        ^
        ^
        แต่งนานไหมนั่น

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
          ^
          ^
          ^
          แต่งนานไหมนั่น
          ห้านาทีจะได้บอกกันเอาไว้ ให้ไฉไลให้สอดคล้องต้องงความรู้
          แต่งไม่ยากหากแต่ต้องตรึกตรองดู ชูไม่เครียดอย่างละเมียดละะเอียดเอย

Comment

ผมใช้วางเป็นserverอะครับ รู้งี้น่าจะตั้งน้อยๆT_T

Comment

อืมมม แล้ว ถ้าใช้งานปกติทั่วไปเล่นเกมดูหนังมีก๊อปหนังบ้างแต่นานๆ ครั้ง ละคับ เห็นมันมีให้เลือกตั้งแต่ 8k ถึง 128k น่ะคับ แต่ก่อนเคยตั้งที่32k ไม่เคยใช้ค่าอื่นเพราะพอทราบมาบ้างว่า น้อยเขียนเร็ว มากๆ จะอ่านเร็ว เคยอ่านเจอในเน็ตเป็นภาษาปะกิดอ่านแล้วเข้าใจนิดๆ หน่อยๆ ไม่รู้ว่าผมเลือกถูกรึยังน่ะคับ

แวะ pm ไปตอบจะดีมากคับ นานๆ ผมถึงจะเข้ามาที่บอร์ดนี้อะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

Comment

Working...
              X