Announcement

Collapse
No announcement yet.

Window Vista 64bit มันทำ RAID ได้มั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Window Vista 64bit มันทำ RAID ได้มั้ยคับ

Window Vista 64bit มันทำ RAID ได้มั้ยคับ
    ถ้าทำได้ต้องทำยังไงงับ

ได้ครับ มันอยู่ที่เมนบอร์ดท่านนะครับ ว่ามันทำได้ใหม

Comment

อ่าทำRAIDแล้วทามไมตอนลงWindowแล้วมันมองไม่เห็นHDDอะครับมานร้องขอไดร์เวอร์ ช่วยทีคร๊าบ บอดผมP5KRงับ

Comment

ทำRAID มันก็ต้อง ถามหา อยู่แล้วครับ มี FDD ใหมละครับ

Comment

FDD มันคืออาไยง่า

มันต้องใช้ฟอปี้ดิสด้วยหรองับ

Comment

เอาFDDมาทามไรงับ งงง่า

Comment

FDD(ไดร์เอ) ก็ต้องก็อปไดร์เวอร์ riad ลงไปงับ เวลาติดตั้ง OS มันจะถามหาเน้อ

Comment

ขอบคุณหลายๆเด้อคร๊าบ

Comment

เอ่อขอถามอีกรอบงับถ้าเราลงวินโดว64bit

เวลาMake Diskเราต้องเลือกของ64bitใช่ไหมคร๊าบ

Comment

Originally posted by bangamer View Post
                    เอ่อขอถามอีกรอบงับถ้าเราลงวินโดว64bit

เวลาMake Diskเราต้องเลือกของ64bitใช่ไหมคร๊าบ
                    ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบ

จริงๆก็ทำเผื่อไว้ซัก 2แผ่นก็ดีนะ ทั้ง32และ64

Comment

เออ...... ลง vista 64 bit ไม่ต้องกด F6 ลง driver นะครับ แค่เซทใน bios และ create raid ลงได้เลย
                      นะ vista มันจะเห็น raid เอง เพราะผมเพิ่งจะทำเองตอนนี้ก็ใช้อยู่

Comment

Originally posted by bapladoc View Post
                        เออ...... ลง vista 64 bit ไม่ต้องกด F6 ลง driver นะครับ แค่เซทใน bios และ create raid ลงได้เลย
                        นะ vista มันจะเห็น raid เองนะ เพราะผมเพิ่งจะทำเองตอนนี้ก็ใช้อยู่
                        ง่าของผมทามแล้วมันไม่เหงHDDไง RAIDทำในBiosแล้วจ้า-*-
                        แต่ตอนลงมันขอไดร์เวอร์อะจิตอนลงvista 64bit
                        พอไม่มีไดร์เวอร์มันก็ไม่ให้ทามไรต่อเลยงิ

Comment

ถ้า create raid แล้วก็ลองลง driver ผ่านไดฟ์เอ ดูก็ได้ครับ
                          Last edited by bapladoc; 11 Jan 2008, 22:07:49.

Comment

ก็ทำแล้วครับทาม RaID0 งับ ไปเซ็ท Bios ให้ไม่ RAID มันเหง HDD ซะงั้นงะ

Comment

Originally posted by bapladoc View Post
                              นะ vista มันจะเห็น raid เอง เพราะผมเพิ่งจะทำเองตอนนี้ก็ใช้อยู่
                              คุณเข้าใจผิดครับกรณีของคุณ ที่เห็นเพราะ raid controller ของคุณ windows มี driver อยู่แล้ว(ก็เหมือนกับ hardware หลายๆตัวปัจจุบันที่ไม่ต้องลง driver ก็ได้) แต่ไม่ได้หมายความว่า ในกรณีคนอื่นๆจะเหมือนกันครับ สำหรับคนอื่นๆที่มีปัญหานะครับ สำหรับ xp ต้องใช้ FFD ครับ แต่สำหรับ vista สามารถนำ driver จาก cd rom(ส่วนใหญ่จะอยู่แผ่นเดียวกับ mobo driver) หรือก็อบลง flash drive ก็ได้ครับ แล้วกดหาตำแหน่ง driver พอลง driver เสร็จแล้ว windows ถึงเห็นครับ

Comment

Working...
                              X