Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ Asus M3A บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taro_kun View Post
    สงสัยเพราะการทำตลาดห่วย ๆ เมื่อก่อนแน่เลย ตามมาหลอกหลอน GB ขนาด Asus บางรุ่นโคตรห่วย ยังขายออก แต่ GB นี่ก็มีดี ๆ ดันขายไม่ได้
    ขายดีมากครับท่าน

Comment

Originally posted by Khow View Post
      เห็นผมงี่เง่าแบบนี้ทั้งบอร์ด ECS MSI Gigabyte ASUS Asrock เคยผ่านมือผมมาแล้วนะครับ (ทั้งซื้อเองและซื้อให้เพื่อน ถึงจะไม่ครบทุกรุ่นก็เถอะ) ประวัติ ชื่อเสีย(ง) ผ่านหูผ่านตามาและโดนกับตัวเองบ้างครับ
      เคยเคลมทั้ง 5 ยี่ห้อที่กล่าวมาหมดแล้ว Gigabyte ทำสถิติ สูงสุดครับ 2เดือนถึงเคลมได้ ประกัน Scanner
      ตอนนี้มีประกัน Synnex , Com7 , Scanner ครับ ลองดูให้ครบยังครับท่าน

Comment

Originally posted by Khow View Post
        ขอกล่าวถึงประสบการณ์ที่เพิ่งเสนอชุดคอมพิวเตอร์ให้สำนักงานแห่งหนึ่ง
        เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ในนั้นมีบอร์ดของ GB 1ชุด เป็น GA-P31-DS3L
        และบอร์ดของยี่ห้ออื่น ที่ไม่ใช่ GB และไม่ใช้ Solid capacitor
        ตอนเสนอ ก็บอกรายละเอียด GA-P31-DS3L ว่าเป็น all solid capacitor
        ทนทานอย่างนั้นประหยัดไฟอย่างนี้ (ขนาดเชียร์นะเนี่ยเพราะไม่แพง) แต่ตอนจบการเสนอ คนเซ็นรับ ไอ้ตัว GA-P31-DS3L ไม่ผ่านเพราะยี่ห้ออย่างเดียว (เพราะอะไรคิดเอาเอง) ตัวอื่นผ่านอ่ะ อันนี้ไม่ได้เจาะจงทำลายใครแต่เอาเรื่องที่ประสบพบเห็นมาเล่าให้ฟังแค่นั้นครับ
        ต้องไม่มีอคตินะครับ นะนะนะ

Comment

Originally posted by heatie View Post
          ท่าน Khow ก็ซัดซะเต็มดอกเชียว^^
          กู้ชื่อกันต่อไปนะครับ GB
          ปล่อยท่าน Know พูดครับจะได้สบายใจ

Comment

Originally posted by K8 View Post
            หุหุ เพราะเหตุที่ว่านี้ จึงเป็นที่มาของฉายา "กิ๊กกะบ๊วย"
            อันนี้ไม่เกี่ยวครับ

Comment

Originally posted by Mr.T View Post
              ผมว่า oc ดีไม่ดีไม่น่าเกี่ยวกับ ตัวเก็บประจุนะครับ
              บอร์ดีๆที่ocดีเมื่อก่อนเขาก็ไม่ได้ใช้All Solid กัน

All Solid น่าจะเป็นเรื่องของความทนทานมากกว่า
              หลายๆส่วนครับ

Comment

Solid capacitor ไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่างครับ อยู่ที่การออกแบบบอร์ดมากกว่า
                Asrock ยังไม่เห็นมีปัญหามากมายทั้งๆที่ไม่ใช่ Solid cacitor
                ยัด All Solid แต่ขายไม่ออกก็งั้นๆครับ แถวบ้านเห็น GB วางเต็มแต่ขายไม่ออก ผ่านไป1เดือนจำนวนของก็ยังเท่าเดิม ถามเจ้าของร้านก็บ่นๆขายยากกว่าจะมีคนมาซื้อเลยสต็อกของไว้แค่ 3-4 ชิ้นที่เหลือค่อยไปเอาที่ศูนย์เก็บไว้ค้างสต็อค
                เพราะสมัยก่อน GB มีปัญหาเรื่องการออกแบบบอร์ดแล้วสะสมความร้อน ทำให้ Capacitor บวม (สมัยก่อนผมใช้ GB สมัยก่อนเคยซื้อให้เพื่อน 5บอร์ดบวม5บอร์ดอ่ะ)
                ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ซ่อมบ่อยลูกค้าเดิมๆเลยไม่ค่อยสนใจไงครับ
                เพราะยังยึดติดกับค่านิยมเดิม (ซึ่งก็เป็นความผิดพลาดของ GB เองไม่ใช่ความผิดของลูกค้า)
                บางที่ลูกค้าก็เจาะจงแบรนด์ อันนี้ผมก็ช่วยไม่ได้จริงๆ
                อันนี้รับฟังครับ เชิญท่านระบายตามสบายครับ

Comment

55555+ ยังไงผมก็ชอบ ASUS กว่านะ อิอิ solid ไม่ Solid ก็ใช้ไม่เห็นจะต่างกันเลย

Comment

Originally posted by yoshiki View Post
                    55555+ ยังไงผมก็ชอบ ASUS กว่านะ อิอิ solid ไม่ Solid ก็ใช้ไม่เห็นจะต่างกันเลย
                    ตามนั้นครับ จัดไป ต่อเดียวยาว อ่าน Review ละกัน

ไม่รู้ M3A เค้าจะมี Review ไหมนะ อยากอ่านๆ ( แต่ท่าทางจะไม่เน้นนะ )

ขอบังอาจแนะนำนะครับ ตอนนี้ทั้งสองเมนบอร์ดที่ท่านไดด้ถามมานั้นมีจำหน่ายแล้ว

แต่อยากจะให้เน้นถึงคุณภาพที่ใช้วัสดุในเมนบอร์ดสำคัญมากๆกับเงินที่เราจ่ายไปเพราะอะไร

Electric Capacitor มี % ทำให้เกิด C บวมได้ แต่ Solid Capacitor ใช้งานได้นานและทนทานมากกว่านั่นคือทำไม เมนบอร์ดรุ่นสูงๆจึงใช้แต่ Solid Capacitor หากเป็น Electric Capacitor เมนบอร์ดราคา 1X,XXX Bath คนเล่นจะซื้อไหม , ในยุคปัจจุบันวัสดุในเมนบอร์ดระดับกลางและล่างได้นำมาใช้กันแล้วเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาการส่งเครมจะให้ว่าหลังจากที่ใช้ Solid Capacitor ทำให้ปัญหา C บวมจาก Electric Capacitor ลดลงอย่างมากๆ และจะเป็นมาตราฐานใหม่อีกไม่นาน

GA-M770-DS3 = ราคา 3,XXX Bath เป็น All Solid Capacitor

กดอ่าน Review

http://www.overclockzone.com/Lightro...DS3/index.html

ลองคิดดูกับเงินที่จ่ายไปกับคุณภาพครับหรือแค่ใช้โดยไม่คิดอะไรก็จัดไปครับ
                    Last edited by God_Hand; 19 Jan 2008, 23:27:25.

Comment

เคยใช้ กิ๊กกาไบค์ ตั้งแต่สมัย478 8sq กะ 8sg อะไรสักอย่าง ทุกอย่าง(น่าจะ)เหมือนกัน ต่างกันตรงแรม

คู่ กะแรมเดี่ยว ตัวแรมคู่(จำไม่ได้ว่าตัวไหน) บอร์ดเอ๋อๆ ความร้อนขึ้น แล้วเอ๋อ อีกตัว เน่า สนิท ใช้ๆไปแล้ว

ระบบโดยรวมมันรวน (ไม่รู้เพราะอะไร) พวกแรม การ์ดจอ พากันเอ๋อ (เปลี่ยน ยี้ห้อใส่ชุดเดิมใช้ได้)

ทำให้ มี อคติ กับ กิ๊กกาไบค์ แต่ว่า ทุกวันนี้ ทำบอร์ดออกมาได้ หน้าตาดีมากๆๆ น่าใช้ แต่ ยังไม่ได้ลองครับ

(แรมเดี่ยว 12หรือ13เครื่อง แรมคู่1เครื่อง)
                      ................................................................................................................

เคยใช้ ecs หรือ esc หว่า ตั้งแต่ 423 เป็น บอร์ดที่ประทับใจสุดๆๆ ใช้ อย่างทน(ตีน) เปิดแทบไม่ปิด ใช้มันยันเช้า

ใช้กัน พัดลมcpu ไม่หมุน(ร้อน80องศา ร้อง ตี๊ดเลย) ใช้กัน ซีบวม ซีขึ้นสนิม(บางตัวลองเปลี่ยนซีของ tv ก็ใช้ได้

ตัวซีบวมซีขึ้นสนิมก็ใช้ได้ เลยใช้เรื่อยมา) แต่ทำไม มีแต่คนบ่นว่า บอร์ด ไม่ดียังงั้นยังงี้(บอร์ดรุ่นใหม่ๆ) ไอ้เรารึ

เลยใจโลเลไม่กล้าใช้ (22เครื่อง)
                      ..................................................................................................................

a7n8x-x บอร์ดในตำนาน ฟ้าผ่าคอมระเบิด3ครั้ง ยังใช้ได้ ไม่มีอะไรในชุดนี้เสียสักอย่าง เปิดแทบไม่ปิด

เมื่อก่อนเป็นเครื่องประจำตัว ตอนนี้ กลายเป็นเครื่องคิดตัง อนาคต น่าจะเปิดมันทิ้งๆไว้ - -* (1เครื่อง)
                      .................................................................................................................

อะไรหว่า 5x ของ939 แรมDDR1 ใช้มา10-11-12เครื่องนี่แหละจำไม่ได้ ใช้มาไม่นาน แต่เน่าไป2 ไม่มีอะไร
                      .................................................................................................................

พอจะซื้อตัวใหม่(ชุดล่าสุดที่ซื้อ) AM2 ใจอยากได้ของ asus แต่แพงและหน้าตาดูห่วยๆ กิ๊กกาไบค์ หน้าหล่อ

แต่แพง แถมความหลังมันตามทารุณจิตใจ esc หรือ ecs คนบ่นกันตรึม เลยไม่อยากเสี่ยง จนมาถึง บอร์ดยอดนิยม

อัสร็อค โอ้ววว มันถูกโคตรๆ แถมบนบอร์ด ยังไม่มีอะไรเลย(ออฟชั่นน้อยแบบ a7n8x-x) เลยหวดมาลองซะ

ใช้เดิมๆ แรกๆก็ดีนะ แต่หลังๆ เหมือนมัน ไม่ค่อย เสถียรเท่าไร แต่ปัณหาไม่มี เลยถือว่า น่าจะสอบผ่าน(รออายุมันครบ2ปี น่าจะรู้ว่าเป็นยังไง)

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
                        ตอนนี้มีประกัน Synnex , Com7 , Scanner ครับ ลองดูให้ครบยังครับท่าน
                        รุ่นที่จะซื้อ Com7 ไม่เอามาขายอ่ะ
                        รุ่นที่ขายมีแต่ประกัน Scanner
                        ของ Com 7 มีให้เลือก 2รุ่น Intel ทั้งนั้น ไม่มี AMD ให้เล่น (ก็รุ่นที่ผมเอาไปเสนอ สำนักงานกับ P35 อีกรุ่นที่ scanner ขาย 3500 แต่ขอโทษ Com7 ขายแพงกว่า P35 ของ ASUS หน้าตาเฉย ใครจะซื้อครับ All solid เหมือนกันอีกต่างหาก)
                        ส่วน AMD ทางร้านบอกอยากได้ต้องสั่ง (ไม่ Stock) แล้วถ้าส่งเคลมล่ะ พี่แกบอกส่ง กทม.โน่น
                        กี่วันไม่รู้ครับแต่ที่แน่ๆนานผมได้ยินล่ะเดินหนีเลยครับ
                        ที่ว่าขายดีเดินดูต่างจังหวัดรึยังครับ หายากยิ่งกว่าทอง
                        ร้านไม่ Stock ของก็น่าจะรู้แล้วว่าเกิดอะไรขึ้น มีแต่ JIB ที่ stock แต่ประกัน scanner เสี่ยงเอาเอง ทั้งห้างมีบอร์ด GB 8ตัวของ Com 7 (8ตัวจริงๆนะไปนับมาแล้วร้านละ 4ตัว)
                        ราคาที่ต่างจังหวัด เชื่อหรือไม่ Gigabyte แพงกว่า ASUS ถ้าเป็นประกัน Com7 แต่ประกัน Scanner ถูกกว่าแต่ไม่อยากเสี่ยง เคลม Gigabyte X1300 pro silent pipe 2 ก็ปาไป เดือนกว่าเกือบ 2เดือน
                        ตอนแรกก็กะจะซื้อ GigaByte GA-P35-DS3L แต่เจอราคา 3800 ต่อก็ไม่ลดผมผงะหนีไปสอย P5K SE แทนเลยครับ (ซื้อมา 3600)

ผมว่าท่านพลาดตั้งแต่เอา GB ไปเปรียบกับ ASUS แล้วล่ะ ถ้ามันมี review ที่เปรียบมวยกันก็ว่าไปอย่างเมื่อท่านไป aggressive ใส่ยี่ห้ออื่นทั้งๆที่ ยี่ห้ออื่นเขาไม่เคยเอาท่านมาเปรียบมวยเล่น ไม่เคยว่าท่านก่อน จริงๆแล้วนำเสนอว่า GB ดีตรงไหนแต่ไม่ต้องพูดพาดพิงถึงยี่ห้ออื่นก็ได้ ผมขอตำหนิตรงจุดนี้ของท่าน God_Hand ละกัน
                        ผมเองก็ลองหลายยี่ห้อ แต่เริ่มใจเริ่มไม่อยากจะซื้อ GB ก็เพราะ คำพูดของท่าน God_Hand นี่แหละ เพราะหลายครั้งที่ท่านเน้น Solid capacitor แม้กระทั่ง Power supply (ทั้งๆที่มันไม่มี) แทนที่จะให้ข้อมูลที่ถูกต้องแก่ผู้บริโภค มันเลยทำให้ดูน่าหมั่นไส้ไปเสียอย่างนั้น หากท่านทำตัวเหมาะสมกับหน้าที่ย่อมมีคนชื่นชม แต่นี่ท่านแทบไม่เปลี่ยนแปลงเลย

ปล.ขออภัยทางผู้ดูแลหากจะดูรุนแรงไปหน่อย ตรงนี้เป็นความคิดเห็นและประสบการณ์ส่วนตัว
                        แต่ครั้งนี้ขอเถอะครับผมเอือมระอา จริงๆ ผมไม่ได้อคติกับสินค้าครับ เลยขอตำหนิท่าน God_Hand ไว้ตรงนี้
                        Last edited by Khow; 20 Jan 2008, 01:02:40.

Comment

Originally posted by God_Hand View Post
                          ตามนั้นครับ จัดไป ต่อเดียวยาว อ่าน Review ละกัน

ไม่รู้ M3A เค้าจะมี Review ไหมนะ อยากอ่านๆ ( แต่ท่าทางจะไม่เน้นนะ )

ขอบังอาจแนะนำนะครับ ตอนนี้ทั้งสองเมนบอร์ดที่ท่านไดด้ถามมานั้นมีจำหน่ายแล้ว

แต่อยากจะให้เน้นถึงคุณภาพที่ใช้วัสดุในเมนบอร์ดสำคัญมากๆกับเงินที่เราจ่ายไปเพราะอะไร

Electric Capacitor มี % ทำให้เกิด C บวมได้ แต่ Solid Capacitor ใช้งานได้นานและทนทานมากกว่านั่นคือทำไม เมนบอร์ดรุ่นสูงๆจึงใช้แต่ Solid Capacitor หากเป็น Electric Capacitor เมนบอร์ดราคา 1X,XXX Bath คนเล่นจะซื้อไหม , ในยุคปัจจุบันวัสดุในเมนบอร์ดระดับกลางและล่างได้นำมาใช้กันแล้วเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหาการส่งเครมจะให้ว่าหลังจากที่ใช้ Solid Capacitor ทำให้ปัญหา C บวมจาก Electric Capacitor ลดลงอย่างมากๆ และจะเป็นมาตราฐานใหม่อีกไม่นาน

GA-M770-DS3 = ราคา 3,XXX Bath เป็น All Solid Capacitor

กดอ่าน Review

http://www.overclockzone.com/Lightro...DS3/index.html

ลองคิดดูกับเงินที่จ่ายไปกับคุณภาพครับหรือแค่ใช้โดยไม่คิดอะไรก็จัดไปครับ
                          คุณภาพอย่างเดียวคงไม่พอครับ ประสิทธิภาพก็เป็นสิ่งสำคัญ

Comment

แค่มี Solid Capacitor อย่างเดียวน่ะ มันยังไม่พอนะครับ

Comment

วุฒิภาวะก็เป็นสิ่งสำคัญครับ
                              ถึงกับแดกดันสินค้าคู่แข่งนี่ก็ไม่เหมาะนะครับ
                              ถ้ามีผล group test มาแสดง ก็ว่าไปอย่าง
                              สู้ด้วยน้ำลายมันได้อะไรครับ เอาผลงาน เอาคุณภาพมาสู้ดีกว่ามั๊ย ชนะเลิศใน Group test ของซักที่นึงแล้วเอามาบอกดีกว่ามั๊ย
                              หรือถ้านี่คืองานที่ท่านทำแลกเงินเดือนอยู่ ก็จะได้รับรู้ไว้

Comment

Originally posted by heatie View Post
                                วุฒิภาวะก็เป็นสิ่งสำคัญครับ
                                ถึงกับแดกดันสินค้าคู่แข่งนี่ก็ไม่เหมาะนะครับ
                                ถ้ามีผล group test มาแสดง ก็ว่าไปอย่าง
                                สู้ด้วยน้ำลายมันได้อะไรครับ เอาผลงาน เอาคุณภาพมาสู้ดีกว่ามั๊ย ชนะเลิศใน Group test ของซักที่นึงแล้วเอามาบอกดีกว่ามั๊ย
                                หรือถ้านี่คืองานที่ท่านทำแลกเงินเดือนอยู่ ก็จะได้รับรู้ไว้

ผมเห็นด้วยครับกับคุณ heatie ที่คุณ god_hand ทำนะมันไม่เหมาะสักเท่าไรครับ คือไม่จำเป็นต้องไปว่าสินค้าของคนอื่นหรอกครับ ถ้าของคุณดีจริงคนเค้าก็จะเอามาบอกต่อกันเองครับไม่จำเป็นที่ท่านต้องเอามาเปรียบเทียบกับของตัวเองและพูดทำนองเสียดสีหรอกครับ จะยิ่งทำให้คนอื่นเค้าไม่พอใจเอาครับ เค้าถามเกี่ยวกับสินค้าที่ไม่ใช่กิ๊กกาบ๊วย คุณก็ไม่ต้องไปตอบหรอกครับ เฉย ๆ ไว้ก็ไม่มีใครว่าอะไรหรอกครับ ยิ่งคุณไปตอบไปต่อว่าสินค้ายี่ห้ออื่นเค้ามันจะแสดงให้เห็นถึงว่าของ ๆ คุณนะไม่ดีต้องมาคอยสกัดด่าวรุ่งตลอด ผมก็ไม่ได้ว่าสินค้าคุณไม่ดีนะครับ กิ๊กกาบ๊วยนะดีครับ แต่ผมไม่ชอบตรงการทำงานของคุณ god_hand นี่แหละครับ หันมองไปดูทางฝั่ง MSI บ้างก็ดีนะครับ เค้าก็มุแต่ที่จะดันสินค้าของเค้า ไม่จำเป็นต้องมาคอยกัดยี่ห้ออื่นเสมอไปอย่างคุณ เค้ามุ่งเน้นนำเสนอจุดเด่นในสินค้าของเค้า ดีกว่าคุณมากครับ ที่ผมจะนำเสอนคุณก็แค่เรื่องนี้แหละครับ

ปล. ผมก็ใช้นะกิ๊กกาบ๊วยนะ อิอิ

Comment

Working...
                                X