Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอา hdd sataที่มี NCQ ไปใช้กัยบอร์ดที่ไม่รองรับ NCQ ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอา hdd sataที่มี NCQ ไปใช้กัยบอร์ดที่ไม่รองรับ NCQ ได้ไหมครับ

ตามหัวข้อครับ
    ผลจะเป็นอย่างไร
    -ใช้ได้ แต่ไม่ได้ใช้ NCQ
    -ใช้ไม่ได้เลย

ผมว่าคุณคงเข้าใจผิดแล้วครับ NCQ คือการทำงานของ HDDครับ ถ้าHDDคุณมี NCQอยู่มันก็ใช้ได้แน่นอนอยู่แล้ว บอร์ดมีหน้าที่รับข้อมูล ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ NCQ ของคุณเลย

Comment

Originally posted by burmkung View Post
      ผมว่าคุณคงเข้าใจผิดแล้วครับ NCQ คือการทำงานของ HDDครับ ถ้าHDDคุณมี NCQอยู่มันก็ใช้ได้แน่นอนอยู่แล้ว บอร์ดมีหน้าที่รับข้อมูล ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ NCQ ของคุณเลย
      ใช่ครับ NCQ เป็นเทคโนโลยีของ HDD แบบใหม่

การทำงานของ NCQ ขึ้นกับ HDD ไม่เกี่ยวกะบอร์ดเน้ออ

----------------------------------------------

ตามหัวข้อครับ
      ผลจะเป็นอย่างไร
      -ใช้ได้ แต่ไม่ได้ใช้ NCQ
      -ใช้ไม่ได้เลย
      เอา Hdd ที่มี NCQ มาใส่บอร์ดท่าน ก็ใช้ NCQ ได้นะครับ

Comment

ใส่ได้หมดเลย ยัดๆ ใส่ได้เลย

Comment

มันก็ต้องรองรับทั้งคู่ไม่ใช้เหรอถึงจะใช้ technology NCQ ได้
          1 Hdd ต้องเป็น NCQ
          2 chipset ของ MB ต้องควบคุมแบบ NCQ ได้ เช่น intel AHCI

แต่ถ้าถามว่าใส่ได้มั้ย ก็ใส่ได้หมดแหละจะ Q หรือไม่ Q

Comment

เอา NCQ มาใส่กับบอร์ดที่ ไม่มี Sata Slot PCI เต็ม ได้มั้ยครับ

ไปละ ฟิ๊ววววววววววววววววววววว

Comment

Originally posted by hikky View Post
              มันก็ต้องรองรับทั้งคู่ไม่ใช้เหรอถึงจะใช้ technology NCQ ได้
              1 Hdd ต้องเป็น NCQ
              2 chipset ของ MB ต้องควบคุมแบบ NCQ ได้ เช่น intel AHCI

แต่ถ้าถามว่าใส่ได้มั้ย ก็ใส่ได้หมดแหละจะ Q หรือไม่ Q
              ตามนี้อะคับถึงเป็นncqแต่ไม่ลงไดร์เวอร์AHCIก็ไม่ต่างจากHDDปรกติ จากที่ลองมาเองลงAHCIให้เป็นncqมันเร็วขึ้นบางอย่างอะคับอย่างลงวินโดเร็วขึ้นเห็นผลเลยแต่ตอนบูตเข้าวินโดมันเห็นแถบขาวๆข้างล่างบางเวลาเหมือนมันอืดๆบางเวลาเหมือนมันเร็ว ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูกผมเลยไม่ใช้มัน แต่ที่แน่ๆลงAHCIให้เป็นncqตัวHDDร้อนขึ้นเห็นๆคับHDD ผม WD3200YS

Comment

ตามข้างบนคับผม^^

Comment

เท่าที่รู้ไม่เห็นเกี่ยวเลยบอร์ด กะ ฮาดดิส คนละส่วนครับมันทำงานของมันเองครับ

Comment

เทคโนโลยี NCQ มันจะขึ้นอยู่กับ HDD. และ Motherboard ของท่านครับ ว่ามี NCQ Support หรือไม่

แต่สามารถนำ NCQ HDD. ไปต่อกับบอร์ดที่ไม่มี NCQ Support ได้ แต่ HDD. ก็จะทำงานเหมือน HDD. ที่ไม่มี NCQ ครับ

ผมคิดว่าอย่างนั้นนะ เพราะบอร์ดของผม มันมีป้ายแปะด้วยว่า NCQ Support

Comment

-*-

Originally posted by ijew View Post
                      เท่าที่รู้ไม่เห็นเกี่ยวเลยบอร์ด กะ ฮาดดิส คนละส่วนครับมันทำงานของมันเองครับ
                      ถ้าอยากรู้มากกว่าที่รู้ก็อ่านความเห็นข้างบนคับ
                      ตามที่พูดๆมาน่ะ ถูกครับ

ใส่น่ะ ใส่ได้หมดล่ะถ้ามี sata
                      แต่ใส่แล้วจะเปิดไช้งาน ncQ ได้นั้น ชิพเซต MB ต้องรองรับด้วย ไม่งั้นก็ไช้เทคโนโลยี่ ncq ไม่ได้

Comment

ใส่ได้แต่ไม่เปิดฟังชัน ncq

Comment

แล้วถ้าต่อ Raid 0 โดยที่ HDD มี NCQ จะสามาราเปิดฟังก์ชั่น AHCI ได้ไหมครับ

Comment

Originally posted by vanzar View Post
                            เอา NCQ มาใส่กับบอร์ดที่ ไม่มี Sata Slot PCI เต็ม ได้มั้ยครับ

ไปละ ฟิ๊ววววววววววววววววววววว
                            เนียน ๆ ๆ ๆ ๆ

Comment

Working...
                            X