ผมใช้ E2160+Asrock 775Dual-VSTA

ผมมีปัญหาอยู่ว่าถ้าหากผมเสียบปลั๊กเปิด เครื่อง All in One Printer ของ Brother ไว้ ซึ่งเสียบอยู่กับ USB port ของเครื่อง ขณะที่ Boot เครื่อง เครื่องจะค้างอยู่หน้าของ Dos ในหน้าแรกเลย หลังจาก detect IDE ต่างๆ เจอ HDD และ DVD-RW แล้วทุกครั้งที่เป็นเลยครับ เข้า BIOS ก็ไม่ได้ครับ แต่ถ้าถอดปลั๊ก printer ออก ก็จะ Boot ต่อไปได้ตามปกติ โดยไม่ต้อง Restart

เหมือนมันไป Detect เจอ Printer แล้วค้าง ต้องถอด printer ออก โดยการถอดปลั๊ก หรือถอดสาย USB อะครับ

ผมไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไร เพราะปกติคอมทั่วๆ ไปก็ไม่น่าเป็นแบบนี้ ไม่ทราบว่าผมต้องไปปรับตั้ง Bios ตรงไหนหรือเปล่าครับ เนื่องจาก Mainboard กับ CPU ผมเพิ่งได้มาใหม่ครับ

งงครับ

ขอบคุณครับ