overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยเข้ามาวิเคราะห์ทีครับ

ด่วน
    Guest

Unhappy ช่วยเข้ามาวิเคราะห์ทีครับ

คือเรื่องมันมีอยู่ว่า เครื่องผมโดนไวรัสฃื่อ
    new win32 ซึ่งผมก็ได้ฟอร์แมตและทำการลงวินโดว์ใหม่แล้ว
    แต่เรื่องมันคือว่าหลังจากที่ผมลงอะไรเสร็จสรรพเล่นเกมอะไรก็เป็นปกติพอวันรุ่งขึ้น
    คอมมันเปิดไม่ติดครับสำหรับอาการคร่าวๆก็มีดังนี้
    เวลากดPOW ไฟ HDD แดงตลอดเวลา(ไม่มีกระพริบเลย)
    ไม่มีเสียงอะไรใดๆท้งสิ้นยกเว้นเสียงพัดลม(ไม่มีเสียงไบออสอะไรซักกะอย่าง)
    ผมได้ลองถอดแรม ถอดการ์ดจอ ซัพพลาย ลองเอามาเชคหมดแล้วมันไม่ได้เสียครับ
    แล้วเวลาเปิดเครื่อง ชิป north bridge ร้อนโคตรๆ แบบว่า 2 วิมือแทบพอง - -"
    การ์ดจออุ่น ซีพียูอุ่น แต่ว่า ฮารฺดดิสกะแรมครับ เย็นเจี๊ยบแม่มีเสียงอะไรเลย
    คือผมอยากทราบว่า อาการข้างต้นที่เกิดขึ้นมันเป็นผลพลวงจากไวรัสหรือป่าว
    กรณีสอง หรือว่าอาร์ดดิสเสียเพราะผมย้ายไฟล์ขนาด25GB(45นาที)
    หรือว่าอะไรอย่างอื่นเสียแล้วไอ้ไวรัสตัวนี้ฆ่าไมได้ด้วย แถมมันยังทะลึ่งมาติดเครื่องในห้องผมด้วย
    (จากแฟลชไดรว์พ่อผม)กำจริงๆมีแต่ของสำคัญ ฟอร์แมตก็ไม่ได้แถมกลัวพังอีก - -"
    ขอทุกท่านที่เข้ามาอ่านหรือใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำทีครับเดือดร้อนมากไม่มีคอมทำงาน
    ปล.ได้โปรดอย่าลบครับ ผมรู้ว่าผิดบอร์ดแต่ผมรีบกลัวไว้บอร์ดนั้นแล้วจะไม่มีคนเช้ามาดู
    ขอโทดจริงๆครับ
    สเปคเครื่องคร่าวๆ 2.8E P4P800SE 256*2DDR400 gf6600 hdd80GB sata

OverclockZone Member harman/kardon's Avatar

วิธีง่ายที่สุด และ ดีที่สุด

คุณไปหายืม HD Ram ฯลฯ เอาให้มากชิ้นที่สุดเท่าที่คุณหาได้

มาเปลี่ยนลองดู ถ้าอันไหนที่ยืมมาเปลี่ยนแล้ว ใช้ได้ คืออันนั้นๆของคุณมีปัญหา จะเคลมหรือซื้อใหม่ก็แล้วแต่คุณ

อ้อ! "มีปัญหา" ไม่ใช่ว่าจะเสียซะทีเดียว อาจจะฝุ่นจับ หรือ มีคราบเกาะ ถ้าเป็น ram หรือ การ์ดจอ ให้เอายางลบถูดูก่อนครับ

โชคดี....

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ผมว่ามันไม่น่าจะมีอะไรเสียนะครับ
    ผมอยากให้ลองทำดูนะครับคือถอด อุปกรณ์ทั้งหมดออกมา การ์ดจอ ram HDD สายทุกอย่าง
    เอาออกให้หมดเสร็จแล้วก็ถอดอ่าน MB ออก แล้วทิ้งไว้คืนนึงครับตื่นเช้ามาลองประกอบใหม่
    ครับ ถ้ายังไม่หายอีกนี่ผมว่าต้องเช็คเป็นอุปกรณ์ไปแล้วละครับ

OverclockZone Member RBS_SYSTEM's Avatar

ไฟค้างเหรอ ลองขยับๆถอดๆเป่าๆก่อนนะครับ

ไฟHdd ค้างนี่ส่วนใหญ่อยู่ที่สายไฟสายแพแหละครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ถอดแล้วประกอมใหม่ดู ครับ หรือ เหลือ MB และ CPU แล้วเเปิดดู ถ้าไม่มีไรร้อง คง ใบออส ล่มแล้วละครับ

OverclockZone Member Comlow's Avatar

Clear CMOS ดูสักรอบแล้วลองใหม่ครับ

OverclockZone Member

ลองเช็ค ทุกอย่างหรือยัง ทั้ง cpu , ram , vga , hdd , mb หรือพวก cd-rom วิธีง่ายๆ ถอดทุกอย่าง แล้วไล่เช็คทีละจุด วิธีนี้จะนานหน่อย

Bookmarks

Bookmarks