overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: เพิ่งถอยGigaWork S750มาคับอยากเพิ่มประสิทธิภาพมันแนะนำทีนะคับ

OverclockZone Member

Default เพิ่งถอยGigaWork S750มาคับอยากเพิ่มประสิทธิภาพมันแนะนำทีนะคับ

ตอนนี้ใช้การ์ดเสียง X-FI Xtreme Gamer FPS 64 bit อยู่ แนะนำ หน่อยนะคับต้องการเพิ่มพลังมันทำไงดีคับ

OverclockZone Member sutlore's Avatar

หา amp ดีๆมาต่อครับ พ่วงด้วย interconnect ดีๆอีกซักเส้น

รับรองแจ่ม...แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง amp ของลำโพงเท่าไหร่อ่ะ ถ้าเป็น headphone amp พอจะแนะนำได้

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by sutlore View Post
    หา amp ดีๆมาต่อครับ พ่วงด้วย interconnect ดีๆอีกซักเส้น

รับรองแจ่ม...แต่ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง amp ของลำโพงเท่าไหร่อ่ะ ถ้าเป็น headphone amp พอจะแนะนำได้
    ลำโพงมันมีแอมป์อยู่ในตัวแล้ว......
    Last edited by พจน์; 12 Jan 2008 at 21:13:10.

OverclockZone Member oddy's Avatar

อืม... น่าจะหมายถึง pre Amp ไม่ใช่ power Amp
    Last edited by oddy; 12 Jan 2008 at 21:15:59.

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ก่อนอื่น ปลดล๊อค DTS / Dolby ของ Gamer FPS ให้ได้ก่อน

OverclockZone Member พจน์'s Avatar

Quote Originally Posted by oddy View Post
    อืม... น่าจะหมายถึง pre Amp ไม่ใช่ power Amp
    pre Amp ก็ไม่ต้อง พ่อคุณ
    ซาว์นการ์ดจัดการได้ในตัวอยู่แล้ว
    เพราะมันไม่มีภาคขยายในตัว
    มันก็ทำงานเหมือนปรีแอมป์ได้อยู่แล้วจ้า

OverclockZone Member oddy's Avatar

pre Amp ก็ไม่ต้อง พ่อคุณ
    ซาว์นการ์ดจัดการได้ในตัวอยู่แล้ว
    เพราะมันไม่มีภาคขยายในตัว
    มันก็ทำงานเหมือนปรีแอมป์ได้อยู่แล้วจ้า
    หมายถึง คุณที่คุณ Sutlore บอกน่ะครับ ผมนึกว่าจะเอามาปรับเสียง แต่เป็นผมๆไม่เล่นนะ ถ้าให้เล่นๆ E.Q. ดีกว่า
    Last edited by oddy; 12 Jan 2008 at 21:42:55.

บางคนเน้น น้อยชิ้นที่สุด ก็จะไม่ต่อผ่านอะไรเลย soundcard > ลำโพงคอม

บางคนต่อจาก soundcard เข้า preamp ไม่ก็ AVR > power amp > ลำโพงบ้าน

ฯลฯ ก็เลยคิดไปแบบนั้น

Quote Originally Posted by oddy View Post
    บางคนเน้น น้อยชิ้นที่สุด ก็จะไม่ต่อผ่านอะไรเลย soundcard > ลำโพงคอม

บางคนต่อจาก soundcard เข้า preamp ไม่ก็ AVR > power amp > ลำโพงบ้าน

(^-^)......
    รับทราบค้าบพ้ม..

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

ชุดเดียวกับผมเลย เอิ๊กๆ

ผมก็ใช้ธรรดามาไม่ได้เพิ่มเติ่มอะไร

-ฟังเพลงผมปรับเป็น Entertainment mode
    -ฺBass40% Treble75%
    -CMSS 3D เป็น Stero Surround 50%
    -Crystalizer 50%
    นอกนั้นไม่ได้ปรับอะไรเลย

-ดูหนังผมปรับเหมือนฟังเพลง แค่เพิ่มเบสเป็น50%

ใช้มาพักนึงแหละปรับอะไรไม่ค่อยเป็น-*-

OverclockZone Member CMS's Avatar

ถอยมาเท่าไรครับ กระซิบราคาหน่อยครับ

ผมสงสัยนิดนึงอะครับ
    soundcard พวกนี้ กำลังขับแต่ละ ch มันกี่ W อะครับ
    Last edited by CMS; 12 Jan 2008 at 23:06:12.

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

AVR ก็มี Amp ในตัวครับท่านต่อะไรกันเยอะแยะ อิอิ ที่เค้าต่อ AVR กันเพราะ ไม่อยากให้ผ่าน DAC ของ Sound กรณี ว่า DAC Sound Card มันไม่มีคุณภาพตามที่ต้องการ หรือ บางคน มีอุปกรณ์ กำเนิดเสียง เพียบ จะเสียงเข้าลำโพง คอมหมดที่ไหน AVR ก็ช่วยได้ครับ ที่สำคัญที่สุด Amp AVR นี่แหละครับ ดีกว่า แอมป์ใน Sub ของชุด ลำโพง PC ทำให้เสียงออกมาดีกว่ามากครับ (หูผมนะ หูคนอื่นไม่ทราบ)

หลักการ PC > AVR > ลำโพง ไม่ต่างอะไรกับ DVD > AVR > ลำโพง คุณภาพเสียงตามอุปกรณ์ครับ

Quote Originally Posted by CMS View Post
    ถอยมาเท่าไรครับ กระซิบราคาหน่อยครับ

soundcard พวกนี้ กำลังขับแต่ละ ch มันกี่ W อะครับ
    Subwoofer Output Power (watts) 210 วัตต์ RMS
    Satellite Output Power (Watts) 7x70 วัตต์ RMS

http://asia.creative.com/products/pr...306&nav=awards <<<การการันตีคุณภาพเสียงจากทั่วโลก

เยอะมาก....ลำโพงหลายๆรุ่นไม่มีใครเอาไปทดสอบเรย...ไอนี่อันเดียวล่อไปเยอะเรย

ผมไม่เคยฟังรุ่นนี้อ่า..รู้แต่รุ่น500ยังดังดีมาก...ผมฟังแล้วเหมือนมัน..เกินๆลำโพงคอมไปยังงัยมะรู้^_^"แบบ..ไม่ค่อยเหมาะจะนั่งใกล้ๆเท่าไหร่^_^(คิดไปเองป่าวมะรู้)

OverclockZone Member jarzabrike's Avatar

Quote Originally Posted by CMS View Post

soundcard ผมถอยมา6,xxxคับ
    ลำโพง 19,xxx คับ
    ของใหม่จากร้าน HWH คับ

OverclockZone Member sutlore's Avatar

pre amp นั่นแหล่ะครับ
    ซื้อ DAC ใหม่ด้วย ยิ่งจะดีขึ้น...DAC ที่่ sound card มันไม่ค่อยดี...

ยังไงก็ดีขึ้นกว่าเดิมแน่นอน แต่ไม่รู้จะคุ้มเงินรึเปล่า....
    Last edited by sutlore; 13 Jan 2008 at 17:33:43.

งงๆๆๆอ่ะคับ

dac นี่มันอยู่ในเครื่องเล่น CD อยู่แล้วป่ะครับ
    ถ้าจะต่อลำโพงบ้านกับคอมนี่ใช้
    com + sound card + int amp + ลำโพงบ้าน
    หรือ
    com + dac + int amp + ลำโพงบ้านดีกว่าป่ะครับ

ที่ผมเขียนมาถูกยังอ่ะครับ
    ยังไม่ค่อยเข้าใจว่า dac อยู่ส่วนไหนของ process อ่ะครับ

OverclockZone Member Aeromancer's Avatar

Lightbulb

dac นี่มันอยู่ในเครื่องเล่น CD อยู่แล้วป่ะครับ
    ถ้าจะต่อลำโพงบ้านกับคอมนี่ใช้
    com + sound card + int amp + ลำโพงบ้าน
    หรือ
    com + dac + int amp + ลำโพงบ้านดีกว่าป่ะครับ

ที่ผมเขียนมาถูกยังอ่ะครับ
    ยังไม่ค่อยเข้าใจว่า dac อยู่ส่วนไหนของ process อ่ะครับ
    DAC อยู่ที่ปากครับ .. ขออภัยครับผิดชนิด อิอิ

กรณีคอม DAC อยู่ที่ Sound card อยู่ก่อนปากทางออก ต่อเข้าลำโพงคอมครับ ดังนั้นถ้าไม่มี AVR ใช้ DAC จาก Soundcard ข้อมูล Digital เข้า DAC ใน Card แล้วออกไปที่ รู หลายๆข้างหลังครับ

ถ้าเป็น AVR ข้อมูลจะไม่เข้า DAC ของ Sound card ส่งข้อมูล Digital ไปให้ AVR แล้วให้ DAC ใน AVR Convert แล้วเข้า ภาคขายไปเลย

ส่วนคุณภาพขึ้นอยู่กับ DAC เองครับ ส่วนใหญ่ chip Burr Brown เป็นที่ยอมรับกันในหมู่หูทองทั้งหลาย

แล้วพวกเครื่อง dac ที่ขายเป็นเครื่องแยกๆอ่ะครับ
    มันดีกว่าพวกที่รวมอยู่ใน AVR ยังไงอ่ะครับ

ผมถอยมาตั้ง 24000กว่าแนะคับจากHWHเหมือนกันไมราคาต่างกันเยอะจัง

OverclockZone Member excomics's Avatar

-*- เขาพูดถึง ซาว์ดการ์ด คุณ - -ไม่ใช่ราคา ลำโพง

เออ ลำโพงนี่ งานคอมมาร์ท 19900 นะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks