Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอแรง MSI Fan Club ช่วยดัน Neo2-FR หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอแรง MSI Fan Club ช่วยดัน Neo2-FR หน่อย

ขอแรง MSI Fan Club ครับ ผมแทบไม่เคยใช้ Intel เลยครับ MSI ก็ด้วย
    ครั้งสุดท้ายที่ใช้ Intel ตั้งแต่สมัย Celeron 333 อ่ะครับ

ระบบครับ
    E2160 (M0) V.Core 1.35 9*333 = 3000 MHz On Freezer Pro 7
    NEO2-FR Set Jumper To 333 Bios 1.76
    Kingston DDR800 V.Ram 1.8 (Default Value 800 5-5-5-18)
    PSU Tagan BZ700W
    WinXP Pro SP2

ตอนนี้ใช้งานปรกติ ก็ไม่มีปัญหาครับ อุณหภูมิ สูงไปนิด Idel 45 Full 70 กว่า
    แต่รัน Orthos ไม่ผ่านเลยครับ แป๊ปเดียวเดี้ยงเลย อุณหภูมิพุ่งกระฉูดด้วย
    แล้วอีกปัญหาคือ พอใช้ Dula Core Centre แล้ว กดให้มันลงไปเป็น Silent Mode
    หรือ กดให้มันลด FSB แป๊ปเดียว มันจะเกิดอาการหน้ามืด แล้วก็ รีสตารท์ เลยครับ
    เซียนๆ ช่วยชี้ทางสว่างทีครับ ไม่งั้นจะกลับไปเล่น AMD แระ ฮิฮิ

อัด vcore ไป 1.47 up ครับ รับรอง orthos ผ่าน
    แต่ต้องหาซิงค์ใหม่นะ

Comment

เซ็ทจัมเปอร์เป็น333เลยเหรอครับ ผมว่าเซ็ทเป็น266ดีกว่านะ

Comment

Originally posted by Taganogo View Post
        อัด vcore ไป 1.47 up ครับ รับรอง orthos ผ่าน
        แต่ต้องหาซิงค์ใหม่นะ
        ตัวไหนดีครับ Ultra120X ดีไหมครับ เห็นเขาว่าดีกัน

Originally posted by Zemos View Post
        เซ็ทจัมเปอร์เป็น333เลยเหรอครับ ผมว่าเซ็ทเป็น266ดีกว่านะ
        ตอนนี้เป็น 266*9 แล้วครับ มาจอดที่ 2400 รัน Orthos ผ่านแล้วครับ อยู่ประมาณ 60 C ไฟเดิม

Comment

266*9ทำไมมันร้อนจัง ใช้ไฟเท่าไหร่ครับ ถ้าเพิ่มไฟอยู่ใช้ไฟเดิมๆได้ไหมครับ

Comment

ผมใช้ hr01 Plus กับพัดลมตัวละ45 บาท
            รัน orthos priority 9 ทิ้งไว้ 6.5 ชั่วโมง
            บัส 333 คล๊อก 333*9
            ไฟ 1.47 ครับ temp อยู่ที่ 61c

ลองใช้ stability test ใน everest unlimited ดูก็ได้นะครับ
            เพราะโอกาสที่ cpu จะโหลดแบบ orthos มันไม่ค่อยมี
            พอใช้ stability test ใน everest จะลดไฟลงมาได้อีกพอสมควรเลย
            แค่ให้ไม่รีระหว่าง test ก็ใช้งานได้แล้วมั้งครับ

Comment

ไฟ 1.325 Default ครับ
              ผมมีปัญหากับการใส่ Sink CPU 775 มากเลยครับ
              เหมือนมันไม่แน่นยังไงไม่รู้

Comment

Originally posted by Yossi View Post
                ไฟ 1.325 Default ครับ
                ผมมีปัญหากับการใส่ Sink CPU 775 มากเลยครับ
                เหมือนมันไม่แน่นยังไงไม่รู้
                ปรับไฟต่ำสุดได้เท่าไหร่ครับ ของผมปรับต่ำสุดได้ 1.2375v
                ว่าแต่ทำไมบอร์ดยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันทำไมไบออสมันปรับไฟไม่เหมือนกัน

Comment

อุอุ ไฟแรง จัง

Comment

อิอิ +- 0.5% ใกล้เคียงคับ แต่ที่ทั่นแจ้งมาก็ราวๆ 0.8% คับ

Comment

จากที่ลองเล่นดู ผมว่าบอร์ดตัวนี้แจ้ง temp cpu สูงกว่าความเป็นจริงพอสมควร

เพราะลองจับซิงค์ตอนมัน 60c ดูยังเย็นกว่าซิงค์ nb เลย

ผมใช้ E6300 + HR-01 เดิมๆประมาณ 45-55

ถ้าอัด@3.15 ไฟ 1.45 temp ประมาณ 50-65

แล้วถ้าอยากอัดไฟแรมเกิน 2.2v ต้องใช้ไฟ cpu เกิน 1.45v บอร์ดถึงจะยอมจ่ายไฟแรมเกิน 2.2v

Comment

Originally posted by baroz View Post
                        จากที่ลองเล่นดู ผมว่าบอร์ดตัวนี้แจ้ง temp cpu สูงกว่าความเป็นจริงพอสมควร

เพราะลองจับซิงค์ตอนมัน 60c ดูยังเย็นกว่าซิงค์ nb เลย

ผมใช้ E6300 + HR-01 เดิมๆประมาณ 45-55

ถ้าอัด@3.15 ไฟ 1.45 temp ประมาณ 50-65

แล้วถ้าอยากอัดไฟแรมเกิน 2.2v ต้องใช้ไฟ cpu เกิน 1.45v บอร์ดถึงจะยอมจ่ายไฟแรมเกิน 2.2v
                        รับทราบครับจะได้เอาไปปรับปรุงต่อไปครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้โอกาศบอร์ด MSI

Comment

แต่โดยรวมแล้วประทับใจครับ

เป็นบอร์ดที่ oc ง่ายมากเลยครับ (ถ้าแรมดีๆ)

Comment

Originally posted by baroz View Post
                            แต่โดยรวมแล้วประทับใจครับ

เป็นบอร์ดที่ oc ง่ายมากเลยครับ (ถ้าแรมดีๆ)

Comment

ของผมจอมันฟ้าเรื่อยเลยคับ

Comment

Working...
                              X