Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องทำ RAID

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องทำ RAID

ผมต้องการจะทำ RAID ครับ แต่ไม่รู้ว่าทำได้ไหม
    1. เมนบอร์ด M2N ทำเรดได้ครับ
    2. ฮาร์ดดิสก์ Sata2 seagate 160G บัฟเฟอร์ 8 MB 1ตัวครับ
    3. ไม่มีไดรฟ์ A

คำถามครับ
    1. ตามสเป็คที่ผมมีครับ ฮาร์ดดิสก์มีแค่ตัวเดียวทำเรดได้ไหม ถ้าได้ ต้องทำเรดแบบไหนครับ เพราะเห็นว่ามีทั้ง RAID 0,1, 0+1, 5 และ JBOD(Spanning) ตามคู่มือเมนบอร์ดครับ
    2. ไม่ใช้ ไดรฟ์ A ได้ไหม หรือว่า ต้องใช้ถึงจะทำเรดได้
    3. RAID Mode มีให้เลือกดังนี้ครับ mirroring,striping,stripe mirroring,spanning
    4. ทำแล้ว ความเร็วเพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเลยหรือครับ
    5. หากมีอะไรที่เหมือนผมยังไม่เข้าใจ ช่วยคอมเมนท์ด้วยครับ

ขออภัยลายตาไป และทำให้เครียดครับ

HDD ตัวเดียวทำไม่ได้ครับผม ต้องไปหามาอีกตัวครับ ผมว่าทำแค่ raid0 ก้อพอครับทำแบบอื่นมันเปลือง ต้องใช้ HDD หลายตัวครับ ส่วนความเร็วเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ เห็นได้ชัดเลย

Comment

Raid คือการรวมพลัง Harddisk 2 ตัวให้เป็น 1 ครับ
      เพราะเช่นนั้น ตัวเดียวทำไม่ได้ครับ แฮะๆ
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by modtanoii View Post
        HDD ตัวเดียวทำไม่ได้ครับผม ต้องไปหามาอีกตัวครับ ผมว่าทำแค่ raid0 ก้อพอครับทำแบบอื่นมันเปลือง ต้องใช้ HDD หลายตัวครับ ส่วนความเร็วเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ เห็นได้ชัดเลย
        อ้อ ต้องใช้ HDD 2 ตัวขึ้นไป แล้วฮาร์ดดิสก์ต้องสเป็คเท่ากันไหมคับ หรืออย่างไรก้อได้
        ฮาร์ดดิสก์ตัวเดิมที่มีอยู่ 160 กิ๊ก บัฟเฟอร์ 8 เม็ก ของ Seagate sata2 ครับ

Comment

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
          อ้อ ต้องใช้ HDD 2 ตัวขึ้นไป แล้วฮาร์ดดิสก์ต้องสเป็คเท่ากันไหมคับ หรืออย่างไรก้อได้
          ฮาร์ดดิสก์ตัวเดิมที่มีอยู่ 160 กิ๊ก บัฟเฟอร์ 8 เม็ก ของ Seagate sata2 ครับ
          ไม่จำเป็นต้องเท่ากันครับ
          แต่จะแจงสูตรให้นะครับ
          ความจุของฮาร์ดดิสก์ที่ความจุต่ำที่สุด (x) จำนวนฮาร์ดดิสก์ที่ใส่ครับ

เช่น ใส่ HDD 80GB - HDD 80GB Raidกัน = 160GB (80x2)
          หรือ HDD 80GB - HDD 160GB Raidกัน = 160GB (80x2)
          หรือ HDD 80GB - HDD 250GB Raidกัน = 160GB (80x2)
          หรือ HDD 80GB - HDD 320GB - HDD 500GB Raid กันก็จะเท่ากับ 240GB (80x3)
          คือง่ายๆครับ ใส่เท่าไหร่มันก็ จะเอาตัวที่น้อยที่สุดมาคุณด้วย จำรวนที่มีครับ

พอเข้าใจรึเปล่าครับ
          May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
            ไม่จำเป็นต้องเท่ากันครับ
            แต่จะแจงสูตรให้นะครับ
            ความจุของฮาร์ดดิสก์ที่ความจุต่ำที่สุด (x) จำนวนฮาร์ดดิสก์ที่ใส่ครับ

เช่น ใส่ HDD 80GB - HDD 80GB Raidกัน = 160GB (80x2)
            หรือ HDD 80GB - HDD 160GB Raidกัน = 160GB (80x2)
            หรือ HDD 80GB - HDD 250GB Raidกัน = 160GB (80x2)
            หรือ HDD 80GB - HDD 320GB - HDD 500GB Raid กันก็จะเท่ากับ 240GB (80x3)
            คือง่ายๆครับ ใส่เท่าไหร่มันก็ จะเอาตัวที่น้อยที่สุดมาคุณด้วย จำรวนที่มีครับ

พอเข้าใจรึเปล่าครับ

แล้วไดรฟ์ A จำเป็นต้องใช้ไหมครับ

Comment

ถ้าเป็นอย่างที่ท่านว่า ผมสามารถ ทำRAID กับฮาร์ดดิสก์ของผมอีกลูกนึง ที่ความจุ 160 กิ๊ก แต่เป็น IDE ได้ใช่ไหม

ถ้าได้ก้อจะได้ 320 G
              แต่ถ้าผมซื้อมาอีก 1 ตัว 320 G ก้อจะได้ 480 G

ถูกต้องใช่ไหม
              Last edited by ปฐมวงศ์; 12 Jan 2008, 22:42:42.

Comment

ไดร์ฟ A จะเป็นครับ ถ้าจะทำกับ XP แต่ถ้า Vista ใช้ FlashDrive แทนได้
                Raid แบบ IDE นั้น ผมไม่แน่ใจว่า Mainboard ท่านสามารถทำได้ไหม เพราะส่วนใหญ่ เมนบอร์ดจะมีแต่ฟังก์ชั่นทำ Raid Sata ครับ
                IDE ไม่น่าจะได้ แต่ก็จะมีบางรุ่นที่ได้นะครับ

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                  ไดร์ฟ A จะเป็นครับ ถ้าจะทำกับ XP แต่ถ้า Vista ใช้ FlashDrive แทนได้
                  Raid แบบ IDE นั้น ผมไม่แน่ใจว่า Mainboard ท่านสามารถทำได้ไหม เพราะส่วนใหญ่ เมนบอร์ดจะมีแต่ฟังก์ชั่นทำ Raid Sata ครับ
                  IDE ไม่น่าจะได้ แต่ก็จะมีบางรุ่นที่ได้นะครับ
                  อืม เข้าใจล่ะ่ครับ ขอบคุณมากครับ
                  เห็นทีต้องซื้อ ไดรฟ์ A มาเสริมทัพซะแล้วล่ะครับ
                  ส่วนฮาร์ดดิสก์ก้อคงซื้อตัวใหม่เลยละกัน 320 G ครับผม
                  ก้อจะได้ตามสู่ตรท่านที่ว่า
                  160 - 320 = 320 G
                  เอ พื้นที่มันน้อยลง แต่เร็วขึ้น ก้อเอาครับ

หรือคิดๆดูซื้อเพิ่มแค่ 160 G น่าจะคุ้มกว่า ยังไงก้อไม่ต่างกันอยู่ดี อิอิ
                  Last edited by ปฐมวงศ์; 12 Jan 2008, 22:55:45.

Comment

เอ่อ ไม่ต้องซื้อตัวใหม่เป็น 320 หรอกครับ ซื้อตัวใหม่เป็น 160 มันก็ได้ 320 ครับ ค่าเท่ากัน
                    มันอยู่ที่ความเร็วของ HDD แล้วหละครับ

ไม่ว่าท่านจะซื้อ 160 - 160
                    หรือ 160 - 320

ก็น่าจะได้ 160 เท่ากันครับ

Comment

เอ่อ ไม่ต้องซื้อตัวใหม่เป็น 320 หรอกครับ ซื้อตัวใหม่เป็น 160 มันก็ได้ 320 ครับ ค่าเท่ากัน
                      มันอยู่ที่ความเร็วของ HDD แล้วหละครับ

ไม่ว่าท่านจะซื้อ 160 - 160
                      หรือ 160 - 320

ก็น่าจะได้ 160 เท่ากันครับ
                      ขอบคุณมากครับผม เข้าใจแล้ว

แต่ แล้วไดรฟ์ A นี่ล่ะครับ ถ้าใช้ต้องใช้ทำไงบ้างครับ หรือ ถ้าท่านมีเวบสอน ก้อบอกเลยครับ ท่านจะได้ไม่ต้องเสียเวลาพิมพ์บอกผมนะครับ เดี๋ยวมันจะยาว

Comment

เข้าไปที่กระทู้นี้ดูครับ ความรู้เยอะดี
                        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=69921

Comment

หุหุ กระทู้นี้คุยกัน 2 คน

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                            หุหุ กระทู้นี้คุยกัน 2 คน
                            มาแอบฟังเขาคุยกัน

Comment

Working...
                            X